Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลองของ... วงสวิงใหม่ที่กำลังมาแรงใน PGA tour , STACK & TILT

จากที่ได้รับ ข้อมูลจาก  www.Golfdigest.com และจากที่ เพื่อน ๆ พี่ๆ ได้โพสเอาไว้เกี่ยวกับวงสวิง
    ใหม่ ที่ถูกใช้ใน PGA tour STACK & TILT
    ผมจึงได้ทดลองดู ฝึกสวิงลมได้ 2 วัน แล้วไปลองตี สนามไดร์ฟ และตามด้วยใช้ในการออกรอบจริง

เป็นที่แน่นอน เนื่องจากซ้อมน้อยเกินไป วงสวิงยังไม่คงที่ แต่ถ้าให้ผมออกความเห็น
    พบว่า ช๊อตที่ตีได้ดีนั้น Impact ของหัวไม้ แน่นขึ้น ระยะไกลขึ้นครับ จากเหล็ก 7 วงปรกติ 150 หลา
    วง STACK & TILT ทำได้ถึง 160-170 หลา เห็นได้ชัดเจนครับ

วงสวิงแบบ STACK & TILT จากที่ผมเข้าใจนะครับ ผิดถูกอย่างไร ขอคำแนะนำด้วยครับ
    ผมจะยืน Address ตามปรกติ โดยจะลงน้ำหนักไปที่ ขาซ้ายมากกว่าขาขวาจากนั้น หมุนลำตัว ลากไม้ขึ้น
    วงสวิงจะป้าน กว่าปรกติ ลักษณะใกล้เคียงกับ การขึ้น 3/4 วง ของ One Plane Swing
    แขนขวาแนบลำตัว ถ่ายน้ำหนักไปทางเท้าซ้ายมากขึ้น ขาซ้ายย่อลง ขาขวาเหยียดออก
    ศรีษะนิ่งมองที่ลูก แกนลำตัวค่อนมาทางเท้าซ้าย จากนั้นจุดชนวนการสวิงด้วยการ บิดยกสะโพกซ้ายขึ้น
    พร้อมกับหมุนตัวกลับพาหัวไม้มา Impact ที่ลูก จังหวะนี้น้ำหนักถ่ายมาที่เท้าซ้ายเพิ่มขึ้นอีก
    จะไม่มีการถ่ายน้ำหนักไปเท้าขวาเลย จะถ่ายน้ำหนักไปทางเท้าซ้ายเพิ่มมากขึ้น เพิ่มมากขึ้น เท่านั้น
    หลังจาก Impact ส่ง Follow through ออกไปยาวๆ ผลลัพท์ที่ได้ เกินคาดครับ
    ผมรู้สึกได้ถึง การ cross กันระหว่างสะโพกกับไหล่ มากกว่า วงสวิงตามปรกติ

ตามความเห็นของผมถ้าได้ฝึกเพิ่มอีกหน่อย น่าจะมีประสิทธิภาพมากทีเดียว
    ลักษณะของวงจะป้าน ขึ้นวงสั้น 3/4 วงถ้าเปรียบเทียบกับวงตามปรกติ
    การ Cross กันของไหล่ และ สะโพกมาก ทำให้มี การบิดตัวค่อนข้างมาก ต้องมีกล้ามเนื้อที่แข็งแรง
    ลดความผิดพลาดจากการลืมถ่ายน้ำหนัก มาเท้าซ้ายได้ครับ

เป็นความรู้สึกส่วนตัวจากการลองของ น่ะครับ
    โปรดใช้วิจารณญาณ...นะครับ เด็กๆไม่ควรเลียนแบบ

จากคุณ : Bogey free - [ 24 ส.ค. 50 15:20:49 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom