Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ชูวิทย์บรรลุถึงแก่นแท้ของมวยไชยาแล้วครับ

เพื่อนที่อยู่ในเหตุการณ์(คนแบกกล้อง) ชูวิทย์ ชก วิศาล โทรมาเล่าให้ผมฟัง พอผมฟังจบ ผมอุทานดังลั่นว่า "สุดยอด" ไม่ใช่สุดยอดที่ชูวิทย์กล้าทำแบบนี้ แต่สุดยอดตรงเพลงหมัดและกลมวยที่ชูวิทย์ใช้ จากปากคำของเพื่อนผม ผมสามารถสรุปได้ว่าชูวิทย์บรรลุถึงแก่นแท้ของมวยไชยาแล้วครับ

เพื่อนผมบอกว่าเพลงหมัดที่ชูวิทย์ใช้ เป็นเพลงหมัดแท้ๆของมวยไชยา รุนแรง แม่นยำ มองแทบไม่ทัน วิศาลโดนหมัดนี้เข้าไปสติเลอะเลือนแล้วครับ หลังจากนั้นชูวิทย์ใช้กลยุทธ์หลอกศัตรูโดยปล่อยหมัดขวาหลอก พอง้างได้จังหวะก็ฟันศอกใส่หน้าวิศาล กลมวยนี้สาปสูญจากการถ่ายทอดมานานกว่า400ปีแล้ว ไม่รู้ชูวิทย์ไปร่ำเรียนมาจากไหน พอวิศาลล้มลงหัวฟาดพื้น ชูวิทย์ผนึกลมปราณไว้ที่เท้า แล้วกระทืบลงกลางหลังวิศาล ความรวดเร็วของกระบวนท่า ความแม่นยำของจังหวะและความแรงที่ใช้ ล้วนบรรลุถึงขั้นสุดยอดจริงๆครับ เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดขึ้นใน3วิ หลังจากนั้นพนักงานก็เข้ามาห้าม เพื่อนผมบอกว่าพนักงานมาห้ามไว้ทันพอดี เพราะชูวิทย์กำลังง้างเท้าเตะด้วยท่านาคามุดบาดาลไปที่ชายโครงวิศาล ถ้าพนักงานมาห้ามไม่ทัน ก็ต้องเรียกปอเต่กตึ้งมาเก็บศพอย่างเดียวครับ เพราะเพลงเท้านี้ความจริงเป็นกลมวยแก้เตะสูงของศัตรู แต่เมื่อนำมาประยุกต์ใช้เตะซี่โครงศัตรูที่ฟุบกับพื้น ถือเป็นท่าสังหารที่เลื่องลือที่สุดในยุคสงครามทีเดียว แต่น่าแปลกใจมากคือกระบวนท่านี้ถ่ายทอดสิ้นสุดแค่ยุคของปรมาจารย์เขตร ศรียาภัย หลังจากนั้นก็ไม่ได้ถ่ายทอดให้ใครอีก และกระบวนท่านี้ก็ไม่เคยปรากฏอีกเลยนับตั้งแต่สิ้นยุคของปรมาจารย์เขตร ผมแปลกใจมากที่การต่อสู้เพียง3วินาที ชูวิทย์กลับใช้ท่าในตำนานถึง2ท่า

นาทีนี้ต้องยอมรับแล้วครับว่าชูวิทย์คือผู้สืบทอดตำแหน่งจักรพรรดิมวยต่อจากนายขนมต้ม ที่สามารถรวมมวยทั้ง3สายให้เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน

จากคุณ : ผู้สืบทอด - [ 2 ต.ค. 51 22:09:51 A:58.8.94.145 X: TicketID:187140 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom