Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

บทสนทนาของ Peter Reid กับมุมมองของเขา -เครดิตจาก A Day

เอามาจาก A Day นะครับผมอ่านเป็นประจำเห็นว่าบางส่วนน่าสนใจเลยเอามาให้แฟนบอลไทยได้

รับรู้กัน

A Day - คุณรู้สึกอย่างไรบ้างที่ได้มาคุมทีมชาติไทย?

สนุกดี แม้มันจะมีอะไรที่แปลกใหม่อยู่เต็มไปหมดก่อนหน้านี้ผมแทบไม่รู้จักนักเตะหรือวงการ

ฟุตบอลไทยมาก่อนเลยแต่การได้ทำความรู้จักพวกเขา รวมถึงฟุตบอลลีกของไทยก็ถือว่า

เป็นประสบการณ์แปลกใหม่สำหรับผมแต่ผมก็สนุกกับมันมาก อันที่จริงการคุมทีมไทยถือว่าเป็นงานที่

น่าสนใจมากที่สุดอีกงานหนึ่งครับ

A Day - ก่อนหน้านี้คุณรู้อะไรเกี่ยวกับฟุตบอลไทยบ้าง

ผมแทบไม่รู้จักฟุตบอลไทยมาก่อนเลย ก็ไม่แปลกใช่ไหมแต่ที่แปลกก็คือ ผมได้ยินมาว่าคนไทยก็

แทบจะไม่รู้จักฟุตบอลในประเทศของตัวเองเหมือนกันแต่กลับรู้จักฟุตบอลพรีเมียร์ลีกดีกว่าซึ่งผมก็

สงสัยอยู่ว่าทำไมมันจึงเป็นอย่างนั้นก่อนหน้านี้ผมทำงานคุมสโมสรฟุตบอลในอังกฤษโดยเริ่มต้น

จากความคุ้นเคยกับนักเตะอังกฤษหรือแม้แต่นักเตะต่างชาติที่มาค้าแข้งในอังกฤษอยู่แล้ว เราก็

สามารถใช้พื้นฐานตรงนั้นได้เลยแต่สำหรับการคุมทีมชาติไทยที่ผมไม่มีพื้นฐานอะไรเลยผมต้องเริ่ม

จากศูนย์ด้วยการทำความรู้จักฟุตบอลไทย ลีกไทย นักเตะไืทยหรือแม้แต่คนไทยใหม่ทั้งหมดที่สำ

คัญผมต้องทำความรู้จักและเรียนรู้พวกเขาให้เร็วที่สุดอีกด้วยซึ่งประสบการณ์ครั้งที่ผมเคยมาพักร้อนที่

เมืองไทยในอดีตนั้นก็ช่วยอะไรไม่ได้ด้วยครับ

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 52 17:25:44

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 52 16:26:04

จากคุณ : Joe_nEverLand - [ 31 มี.ค. 52 16:05:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom