Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากผลงานดี ก็เพิ่มเหล็กอีกเบอร์ (หรือเบิ้ลสองไปเลย) สิครับ  

อยากนำประสบการณ์ที่พึ่งเจอมาสดๆร้อนๆมาเล่าสู่กันฟัง ผมว่าน่าจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ

ช่วงนี้ผมไปซ้อมกับรุ่นน้องคนนึงที่สอบ TP ผ่านมาปีที่แล้ว และมีลูกศิษย์หลายคน เลยไปลักจำ (ขอเป็นปลิงดูดความรู้ชาวบ้าน แฮ่ๆๆ...) วันนั้นโปรมีสอนอยู่คนหนึ่ง เป็นชายวัยกลางคน และนี่เป็นบทสนทนาระหว่างสองคน

โปร : คุณอาเล็งไปที่ไหนครับ
ลูกศิษย์ : ป้าย 150 ด้านซ้าย
โปร : ใช้เหล็กอะไรีครับ
ลูกศิษย์ : เหล็ก 9
โปร : เขาเอาไว้ตี 120-130 ก็พอ ทำไมไม่ใช้เหล็ก 7 หรือ 6 ซ้อมล่ะครับ
ลูกศิษย์ : ผมใช้เหล็ก 9 ตี 150 ตลอด ไม่มีปัญหา

หลังจากนั้นก็ตีไปลูกแรก ลูกตกเกินหลักร้อย วิ่งเลยเนินไป มองไม่เห็นลูก (เพราะสนามนี้หลัง 110 หลาจะเป็นเนินลง จะเชิดหลัง 140 หลา ถ้าเล็งทางนี้แล้วตี 120-130 หลา จะไม่เห็นลูก)

ลูกศิษย์ : นั่นไง แต่โดนไม่ดี สั้นไปหน่อยนึง
โปร : สั้นเยอะครับ ตกไม่ถึง 110 หลา แล้ววิ่งไปอีกนิดเอง
ลูกศิษย์ : ไม่นะ ตรงนั้นตกก็เกือบ 130-140 แล้ว (ทำท่ายืนยันอย่างหนักแน่น)
โปรและปลิง(ผมเอง) : แพลบๆ

หลังจากนั้นตีไปอีกสิบกว่าลูก ตกซ้ายขวาแถวๆเดิม แต่ในที่สุดก็มีลูกนึง ตีออกไปดีมาก กิ๊กเนินดี กลิ้งไปโผล่ๆแถวๆ 140 กว่าๆ เกือบ 150

ลูกศิษย์ : เห็นมั้ย ระยะนี้ ผมใช้เหล็ก 9 ตลอดก็ไม่มีปัญหา

ปลิงถามบ้าง : คุณอาตีที่ไหนประจำมั้ยครับ
ลูกศิษย์ : ที่... (ไม่บอก แฮ่ๆๆๆ)
ปลิง : สกอร์ดีมั้ยครับ
ลูกศิษย์ : ก็ 44-45 หลุดๆ ก็เกือบ 50 แต่ไม่เคยเกินนะ
โปร : เดี๋ยววันศุกร์นี้ช่วงบ่ายๆ โปรกับลูกศิษย์ 2-3 คน จะไปออกรอบที่... (ที่ประจำคุณอานั่นแหละ) จะไปมั้ยครับ จะได้ไปจับวง ดูข้อผิดพลาดกัน
ลูกศิษย์ : ได้ๆ วันศุกร์ช่วงบ่ายผมว่างพอดี
โปร : แล้วพี่'ปลิง'จะไปกันมั้ย ไปตีเล่นกัน ช่วยผมด้วยอีกแรง (แต่ไมได้ตังนะ)
ปลิง : ได้ๆ เกาะมาขนาดนี้แล้ว ต้องเกาะให้ถึงที่สุดสิ

ในเวลาต่อมา อาห้อย อาห้อย... นกดื่มชา

วันศุกร์บ่ายก็มาถึง (คือเมื่อวานนี้เองแหละ)
ทีออฟหลุมแรก
แคดดี้ : นายคะ ข้ามน้ำ 180 ด๊อกเลกซ้าย ตีไม่เกิน 240 ค่ะ ไม่งั้นทะลุ
ลูกศิษย์(คนเดิม) : ตายแล้ว ต้องตีเบาๆนะเนี่ย ผมตีไดรเวอร์ 260-270 ตีปกติไปทะลุแย่เลย

ลูกแรกตีไป แป๊ก...ตกน้ำ ลูกสอง ตีไป ตรง...ชนขอบ เกือบข้ามน้ำ แต่...ตกน้ำ ลูกสาม ไปดรอปหน้าน้ำ ขึ้นช็อตสอง ฮา... (นับเอง ผมกับโปรบอกเขาแล้วนะว่าตามกฎ ดรอปไม่ได้ และไม่ใช่ช็อตสอง)

ไปที่หลุม 4 par 3 160 หลา โปรหยิบเหล็ก 7 ปลิงขอเหล็ก 6 ลูกศิษย์ขอเหล็ก 8 => ผลงาน ไม่ถึง...ทรายหน้ากรีน

ประมาณหลุม 7 ลูกศิษย์ เริ่มยอมรับคำแนะนำจากโปรแล้ว
โปร : หลุมนี้ par 4 สั้น 310 หลา คุณอาลองตีสบายๆ ไม่ต้องเอาไกล หรือเอา 1 ออน (คือผมว่า ตอนแรกแกตั้งใจเอา 1 ออนแน่ๆ)แค่วางตัวไปหน้าทราย ขึ้นช็อตสองประมาณ 100 หลา เอา pw นะครับ อย่าใช้ sw
ผลงาน => ช็อตแรกกลางแฟร์เวย์ ช็อตสองลังเลนิดๆ กลัวตีเลย แต่ตีไปออนกลางกรีนอย่างสวยงาม พัตต์เบอร์ดี้พลาดไปแค่ปลายเล็บ

หลุม 8 และ 9 ตีวางนิ่มๆทุกลูก เพิ่มเหล็ก 2 เบอร์ทุกลูก เซฟพาร์ได้อย่างสวยงาม

ออกรอบทั้ง 9 หลุมผมสังเกตุได้เลยว่า ลูกศิษย์โปรทุกคน ในแต่ละช็อต เลือกเหล็ก ไม่เบอร์เท่าผม ก็เบอร์น้อยกว่าผมหมด แล้วก็ตีเข่น แต่สั้น (มีที่เลือกเบอร์มากกว่าผมอย่างเดียวคือ ทีออฟ ส่วนมากซัดไดรเวอร์กันหมด โปรกับปลิงจะออก fw3 หลายๆหลุม)

หลังออกเสร็จลูกศิษย์แต่ละคนถามโปรกับปลิง เรื่องระยะการตี โปรบอกว่า 150 โปรใช้เหล็ก 8 ปลิงใช้เหล็ก 7 แต่จริงๆโปรและปลิงจะลดเหล็กอีกเบอร์ก็ได้ แต่..."มันไม่แม่น" ทำไมต้องตีเข่นเอาไกล ตีเอาผลงาน ไม่ได้ตีเอารางวัลลิโพตีไกลซะหน่อย (โปรมันเอา pw ผมมาตีเล่น 150 หลา ตั้งบ่อย เคยได้แชมป์ลิโพตีไกลด้วย แต่ปีไหนจำไม่ได้)

มีอีกคนถามผมว่า ผมบอกว่าตี 120 จะใช้ pw ทำไมบางหลุมหยิบ aw มาล่ะ ผมบอกว่า 'ก็มันธงหน้านิ' บางหลุม 120 แล้วธงหลังเยอะๆ ผมยังใช้เหล็ก 9 เลย

สรุป จุ๊บๆ
ผมว่าคนที่ตีกอล์ฟประจำ จะมีระยะที่อยู่ในใจเราแล้ว แต่ระยะนั้นเป็นระยะจริงๆที่เราตีได้หรือเปล่า หรือเป็นระยะที่เราตีได้ 1 ใน 5 หรือ 1 ใน 10 แล้วทึกทักเอาว่าเป็นระยะที่ใช่

ผมว่าระยะที่อยู่ในใจเรา ควรจะเป็นระยะที่เราตีแล้ว วิถีตรงที่สุด ตีตามวงของตัวเองที่สุด และแม่นยำมากที่สุด แล้วผลงานจะออกมาดีเอง

จากคุณ : dajimmie
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 52 11:33:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com