Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประทับใจสไตล์การเล่นของ Juan Martin Del Potro จังเลยครับ  

ปีนี้ติดตามดู Juan Martin Del Potro มาหลายรายการ บอกตามตรงครับว่า "ติดใจ" สไตล์การเล่นของไอ้หนูจาก Tandil รายนี้จริงๆ

สไตล์การเล่นของ JMD ผมว่าคล้ายๆ มารัต ซาฟิน ตอนก้าวขึ้นมาดังใหม่ๆ

เสิร์ฟหนัก สโตรกรุนแรง เด็ดขาด และกล้าได้กล้าเสีย

มองไปที่หัวตารางของ ATP ตอนนี้ ผมว่า JMD มีอาวุธหลากหลาย และทรงประสิทธิภาพกว่า ราฟาเอล นาดาล แอนดี้ เมอร์เรย์ และโนวัก ยอคโควิช ด้วยซ้ำไป

เพียงแต่ยังขาดความสม่ำเสมอไปบ้าง รวมถึงประเด็นสำคัญ คือ สภาพร่างกาย กับสภาพจิตใจ ที่ทำเจ๊งเองมาหลายหน

ปีนี้เขาชนะนาดาลมา 2 หน ที่ไมอามี่กับมอนทรีล ชนะเมอร์เรย์ได้ที่มาดริด ชนะร็อดดิกได้อีก 2 หน

และจุดที่ทำให้ผมมองว่า JMD มีแววเทพ คือ การที่เขาเกือบเอาชนะเฟเดอเรอร์ ในเฟรนช์ โอเพ่น รอบรองชนะเลิศ

ล่าสุด ตอนนี้ผมกำลังพิมพ์อยู่นี้ JMD เล่นงานนาดาลซะสะบักสะบอม ในการแข่งขันยูเอส โอเพ่น รอบรองชนะเลิศ

โอกาสเข้าชิงแกรนด์สแลมหนแรกในชีวิตค่อนข้างสดใส

นับจากวันที่เขาโดนเฟเดอเรอร์ต้อนใน AO รอบควอเตอร์ ด้วยสกอร์ 6-3 6-0 6-0 ผมว่า JMD โตขึ้นมากๆ โดยเฉพาะในเรื่องของ Maturity

ปัจจุบันเขาอายุ 20 ปี และมีแววสูงครับ ว่าจะได้เป็น ผู้ท้าชิงคนใหม่ของ โรเจอร์ เฟเดอเรอร์ ในปีหน้า

จับตามองกันให้ดี ... Juan Martin Del Potro

แก้ไขเมื่อ 14 ก.ย. 52 01:16:44

จากคุณ : M-A-V-E-R-I-C-K
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 52 01:15:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com