Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึง "พี่ยอดทอง" และ Siamsport  

ผมเข้าใจว่า พี่ยอดทองคงจะได้เข้ามาดู pantip บ้างล่ะครับ สังเกตุจากที่ซักสองอาทิตย์ก่อน ในบทความของพี่

ยังต่อว่าคนในเนต และเรียกคนกลุ่มนี้ว่าเป็น “อีแอบ” ที่โจมตีเจ้านายพี่ ทำให้พี่ต้องเป็นโกรธเป็นแค้นแทน

ซึ่งผมก็พอจะเข้าใจอยู่หรอกครับ นายใคร ใครก็รัก

ณ วันนี้ผมอยากจะให้พี่ลองมองในมุมของคนในเนตบ้างว่าเค้าคิดอะไรกันอยู่

เท่าที่ผมติดตามมาทั้งใน pantip เอง หรือว่า thailandsusu เอง ส่วนใหญ่ก็ไม่เห็นคนจะไปต่อว่าเจ้านายของพี่หรอกครับ

ทุกคนรู้ดีตั้งแต่เปิดฤดุกาลแล้วว่าคุณระวิเป็นเจ้าของทีมเมืองทอง แฟนทีมเมืองทองในบอร์ดก็เยอะแยะ

แต่สิ่งที่เค้าต่อว่ากันคือการทำงานของเพื่อนร่วมงานของพี่ ลูกน้องของพี่ต่างหาก ที่ตั้งหน้าตั้งตาเอาใจนาย

จนลืมคำว่าจรรยาบรรณของสื่อ Siamsport คือสื่อนะครับ เมืองทองคือทีมฟุตบอล ถึงแม้จะเจ้าของเดียวกัน

แต่ต่างคนก็ควรจะทำตามหน้าที่และจรรยาบรรณของตัวเอง ลองกลับไปทบทวนดูดีกว่าครับ ว่าที่ผ่านมาเกิดเหตุการณ์

อะไรขึ้นมาบ้าง ลูกน้องพี่เสนอข่าวอย่างตรงไปตรงมาขนาดไหน จะมีเอียงกันบ้าง อวยกันบ้าง คงไม่มีใครว่า

แต่นี่บางทีเล่นเสนอข่าวไม่ตรงความจริง หรือความจริงที่นักข่าวเห็นกลับไม่เสนอข่าวซะงั้น จนบางทีไปสร้างความเสียหาย

ไปลงรุปแฟนบอล แล้วกล่าวหาว่าเป็นตัวเถื่อนจุดชนวน เวลาถ่ายทอดสด เกิดเหตุการณ์ลูกน้องพี่ก้อแช่กล้องอยู่ข้างเดียว

เพื่อให้เห็นว่าไอ้ทีมนี้มันเถื่อนมันแย่ ในขณะที่อีกด้านไม่ยอมแพนกล้องไปเลย นี่เหรอครับจรรยาบรรณสื่อของลูกน้องพี่

พอแฟนบอลเค้ารู้สึกว่าไม่ได้รับความเป็นธรรม ไปมีปัญหากับนักข่าว พี่ก้อกระหน่ำมาว่าสื่อถูกรังแก ลงข่าวซะใหญ่โต

พวกเราไม่มีกระบอกเสียง มีแต่ชุมชนไซเบอร์เป็นที่พูดคุยแสดงทัศนะ พี่ก็มาเรียกให้พวกเราเป็น “อีแอบ” ซะอย่างนั้น

ผมอยากบอกพี่ว่า “อีแอบ” ที่แท้จริงมันเป็นยังไง

“อีแอบ” มันคือกลุ่มบุคคลที่ ไม่ลงทุนลงแรงทำงาน แต่กลับเอาผลงานคนอื่นไปเป็นผลงานตัวเอง โดยไม่ได้ขออนุญาตต่างหาก

ลองดูที่นี่เป็นตัวอย่างนะครับ http://www.pantip.com/cafe/supachalasai/topic/S8488872/S8488872.html

ไม่ใช่ครั้งเดียวนะครับ มันเกิดขึ้นหลายครั้ง และเกิดขึ้นเรื่อยๆ กี่ครั้งกี่หนที่ลูกน้องพี่ทำงานมักง่ายอย่างนี้

พอทักท้วงก็มาอ้างว่าได้รับ FW Mail มาบ้าง เงียบหายไปบ้าง

นี่ไงทำงานกันแบบนี้ เค้าถึงได้ด่ากันไปตั้งแต่ลูกน้องไปจนถึงนายพี่ ให้พี่เจ็บช้ำน้ำใจนั่นแหละ

ผมเป็นแค่เสียงหนึ่งจากคนที่เล่นเนต และเป็นลูกค้าสื่อของพี่แหละครับ

“อีแอบไซเบอร์”

จากคุณ : nuigeo
เขียนเมื่อ : 30 ต.ค. 52 14:28:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com