Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเพื่อนๆ ที่เคยพกกล้อง DSLR เข้าชมฟุตบอลที่อังกฤษค่ะ : )  

ตอนแรกลังเลว่าจะตั้งห้องกล้องหรือห้องนี้ดี  สรุปว่าตั้งห้องนี้ดีกว่า  
ได้อ่านกระทู้รีวิวเข้าชมการแข่งขันฟุตบอลอังกฤษของเพื่อนๆ หลายคน
เลยขอตั้งกระทู้ถามเผื่อว่าจะได้รวมความเห็นของเพื่อนๆ ผู้มีประสบการณ์ไว้ในที่เดียวกัน

เราตั้งใจจะไปดู Chelsea ที่ Stamford Bridge ปีหน้า (ถ้า Visa ผ่านฉลุย)
และจะพกกล้องเข้าไปถ่ายในสนามด้วย อุปกรณ์ของเรามีแค่ 450D กับเลนส์ 2 ตัวไม่ใหญ่ไม่โต คือ EF-S 15-55 mm IS กับ EF-S 55-250 IS  เราึคงไม่ถอย tele ตัวใหม่ เพราะไซส์เลนส์ไม่อำนวยให้พกเท่าไร

(กล้องของเรามีชื่อด้วยนะเออ..อิ่..อิ่.. กล้องกับ kit lens ชื่อ Ballack
เพราะซื้อมาถ่าย Ballack ตอนมาทัวร์เอเชียโดยเฉพาะ ส่วน tele เนี่ย
ชื่อ Riera เพราะถอยมาถ่าย Riera โดยเฉพาะ..อิ่..ฮิ่..)

เราอ่านเจอจากเพื่อนๆ มาบ้างว่าบางสนามตรวจเข้มข้น เพราะกลัวว่าจะถ่ายไปเพื่อการพาณิชย์ ในขณะที่บางสนามอาจจะอนุโลม   (ส่วนเราเนี่ย..ถ่ายเพื่อความบันเทิงส่วนตัวล้่วนๆ ชอบสะสมรูปนักฟุตบอลที่รักที่ถ่ายด้วยน้ำมือตัวเอง..อิ่..อิ่..)

เลยมาถามที่นี่  จะเป็นประสบการณ์จากสนามไหนในอังกฤษก็ได้ค่ะ แต่ขอเป็นตอนที่เข้าไปชมการแข่งขันนะคะ

คำถาม คือ

1 . เพื่อนๆ ใช้กล้อง และเลนส์อะไร (อันนี้ถามเพื่อนึกภาพขนาดกล้องและเลนส์ประกอบค่ะ) และไปชมสนามไหน

2. ตอนเพื่อนๆ พกกล้อง DSLR  เพื่อนๆ พกใส่กระเป๋ากล้องกันโต้งๆ หรือหลบมุมอยู่ในเป้(ถ้ามีเทคนิคอื่นๆ โปรดแนะนำด้วยจ้ะ)

3. ประสบการณ์ตอนตรวจค้นสิ่งของก่อนเข้าสนามเป็นอย่างไรบ้างคะ

4. นั่งโซนไหน  เช่น ริมสนามแถวหน้า (ประมาณว่า Bosingwa สไลด์ถีบอาจถึงตัว..อิ่..อิ่..)  นั่งแถวบนๆ  ฯลฯ  ตอนยกกล้องมาถ่าย  มีการ์ดมาเตือนบ้างหรือเปล่า  (เรากะนั่งใกล้ๆ อุโมงค์เลย..หวังว่าจะช่วงชิงตั๋วจากสมาชิกคนอื่นๆ ทางเว็บได้ทันในวันแรกที่เปิดให้สมาชิกจอง)

5.  สำหรับเพื่อนๆ ที่อาจจะไม่ได้พก DSLR  แต่พก Digital Cpmpact ซูมสุดเริ่ดอลังการ  ภาพชัดไม่สั่นไหว ก็แนะนำเราได้นะคะ เพราะอาจจะพก Compact ตัวใหม่ไปอีกตัว  (ตัวที่มีอยู่  ixus 60 ซูมในภาวะแสงน้อยไม่ค่อยได้ใจเท่าไร แต่ถ้าถ่ายกลางแจ้งล่ะแจ่มมากๆ)

ถามเยอะไปไหมเนี่ย... ถ้ามีคำแนะนำอื่นๆ ก็ยินดีค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ภาพประกอบเพื่อยืนยันว่ารูปที่เราถ่ายมันคงเอาไปใช้เพื่อการพาณิชย์ไม่ได้จริงๆ ฮ่ะ...ฮ่า... ถ่ายเพราะความรักล้วนๆ เลยนะเนี่ย love

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ย. 52 11:56:39

จากคุณ : Hermy
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 52 11:55:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com