Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กุลธิดา วู้ดส์ 'แม'่ ผู้อยู่เบื้องหลังความสำเร็จของ 'ไทเกอร์ '  

ยามนี้ในวงการกอล์ฟและวงการกีฬาทั่วโลก ไม่มีใครไม่รู้จักหนุ่มลูกครึ่งอัฟริกันอเมริกัน-ไทย “ไทเกอร์ วู้ดส์” โปรกอล์ฟหมายเลข 1 ของโลก ซึ่งเป็นบุตรชายคนเดียวของ “เอิร์ล” ผู้ล่วงลับ และ “กุลธิดา” วู้ดส์ เขาแต่งงานกับ “เอลิน นอร์เดเกรน” เมื่อปี 2004 มีบุตรด้วยกัน 2 คนคือ “แซม อเล็กซิส” ลูกสาววัย 2 ขวบ กับ “ชาร์ลี แอ็กเซิล”ลูกชายวัย 6 เดือน
      ไทเกอร์เป็นชาวพุทธเหมือนแม่ และเขาได้เคยบอกว่าพุทธศาสนามีส่วนนำทางชีวิตของเขาให้ไปสู่ความสำเร็จ

• คนดังอันดับ 1 ของโลก ที่นับถือพุทธศาสนา
      เว็บไซต์ Wildmind buddhist meditation ได้ลง เรื่องราวเกี่ยวกับ 10 อันดับคนดังทั่วโลกที่เป็นพุทธศาสนิกชน เมื่อปี 2007 ซึ่งปรากฏว่า ชื่อของ “ไทเกอร์ วู้ดส์” มาเป็นอันดับ 1 จากผลการค้นหา 5.85 ล้านครั้ง ในเว็บไซต์กูเกิล ได้รับเลือกให้เป็นอันดับ 1 ของบุคคลที่มีชื่อเสียงของโลกที่นับถือศาสนาพุทธ เอาชนะดาราดังอย่าง ริชาร์ด เกียร์ หรือแม้แต่องค์ทะไล ลามะ ผู้นำจิตวิญญาณ ชาวทิเบตได้อย่างถล่มทลาย
      เอิร์ลผู้เป็นพ่อเคยบอกว่า “ไทเกอร์ถูกเลือกให้เป็นผู้ที่นำความเปลี่ยนแปลงมาสู่มวลมนุษยชาติ”
      ในขณะที่กุลธิดาผู้เป็นแม่บอกว่า “ไทเกอร์เป็นคนของ ทั้งโลก เขาสามารถนำคนให้มารวมกันได้”
      ส่วนไทเกอร์บอกว่า “ผมมีศรัทธาในพุทธศาสนา เรียกได้ว่าเกือบจะทั้งหมด ผมปฏิบัติตามอย่างละเล็กละน้อย”
      การที่ไทเกอร์นับถือศาสนาพุทธและทำสมาธิเป็นสิ่งที่ช่วยให้เขากลายเป็นนักกอล์ฟที่มีความสุขุมเยือกเย็นเกือบจะที่สุดคนหนึ่ง
      “ศาสนาพุทธมีบทบาทสำคัญต่อชีวิตของผม ช่วยทำให้ผมรู้สึกสงบภายในและมีสมาธิ ซึ่งผมคงทำไม่สำเร็จในช่วงที่ผมยังอายุน้อย”

• ไทเกอร์บอก แม่สอนนั่งสมาธิ
      โปรกอล์ฟชื่อดังของโลก กล่าวในการให้สัมภาษณ์กับสำนักข่าวรอยเตอร์ เมื่อเดือนมีนาคมที่ผ่านมาว่า
      “แม่สอนผมนั่งสมาธิมาตลอดหลายปีที่ผ่านมา และมีสิ่งหนึ่งที่แม่และผมทำร่วมกันทุกๆปี นั่นคือ เราไปวัดด้วยกัน
      ในทางพุทธศาสนากล่าวไว้ว่า เราต้องปฏิบัติเพื่อให้บรรลุถึงสิ่งที่เราต้องการในชีวิต และเผื่อแผ่ไปถึงภพหน้าด้วย นั่นก็คือ เราทำอะไร ก็จะได้ผลของมันเป็นสิ่งตอบแทน ดังนั้น คุณต้องลงมือทำในทุกๆด้านของชีวิต
      และนั่นก็เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมประสบความสำเร็จ ในการเล่นกอล์ฟ แต่มันเป็นแค่มุมมองเล็กๆของชีวิตผมเท่านั้น ทุกวันนี้ผมก็ยังฝึกฝนการเล่นอย่างสม่ำเสมอ”
      ไทเกอร์ วู้ดส์ เล่าด้วยว่า “พ่อผมเคยเป็นทหาร เขาเป็นคนที่มีความอดทนสูง ตั้งใจจริง แต่คนที่เข้มแข็งมาก กว่า ก็คือแม่ของผม ถ้าคุณได้คุยกับเธอ คุณจะรู้ว่าคนที่ทำให้ผมมีไฟแรงกล้าและความชอบในกีฬากอล์ฟก็คือ แม่ของผมนั่นเอง
      แม่ยังกระฉับกระเฉงทุกครั้งที่ดูผมแข่งขัน แม่ดูแบบเอาเป็นเอาตายในทุกๆช็อตที่ผมตี จนผมต้องบอกว่าไม่ต้องเป็นกังวล ผมรู้ดีว่ากำลังทำอะไรอยู่ แต่แม่ก็ตอบกลับมาว่า แล้วลูกก็จะเข้าใจที่แม่พูด เมื่อ “แซม” (ลูกสาวคนโตของไทเกอร์ วู้ดส์) โตขึ้น”

• “กุลธิดา”หญิงใจบุญ เบื้องหลังความสำเร็จของไทเกอร์
      แมกกาซีนกอล์ฟชื่อดังของอเมริกา “GolfDigest” ฉบับประจำเดือนพฤษภาคม 2009 ได้ตีพิมพ์บทสัมภาษณ์ “กุลธิดา วู้ดส์” ผู้เป็นแม่ซึ่งอยู่เบื้องหลังความสำเร็จของโปรกอล์ฟชื่อดัง โดยผู้สื่อข่าวของGolfDigestได้ติดตามกุลธิดา มาเมืองไทย ซึ่งเธอกลับมาทำบุญบริจาคเงินให้กับหน่วยงาน 2 แห่ง คือสถานศึกษาธรรมจาริณีวิทยา ซึ่งเป็นสาขาของสถาบันแม่ชีไทย ซึ่งรับอุปการะเด็กหญิงกำพร้าและถูกล่วงละเมิดทางเพศ ราว 300 คน รวมทั้งสถานสงเคราะห์เด็กพิการทางสมองและปัญญาในจังหวัด ราชบุรี ซึ่งเธอเลือกให้ได้รับเงินบริจาคจากมูลนิธิไทเกอร์
      “ฉันบอกไทเกอร์ว่า แม่อยากช่วยเหลือเมืองไทยบ้าง” กุลธิดาเล่า ไทเกอร์บอกว่า “แม่ครับ เรื่องเมืองไทย ผมยก ให้แม่ดูแลจัดการอย่างเต็มที่เลย”
 (เดี้ยวอ่านต่อข้างล่างเลยครับ)

พอดีไปอ่านข่าวไทเกอร์ใน ผจก.
(  http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9520000147004  )
  เจอข่าวของคุณแม่กุลธิดาที่ให้สัมภาษณ์ กอล์ฟได้เจสต์
  เลยขอผ่านลิงค์ข่าวมาให้อ่านกันครับ ตั้ง 4 หน้าแหละครับ

http://www.golfdigest.com/magazine/2009/05/tida?currentPage=1

rocks ส่วนความคิดเห็นที่นั้น ก็หนักไปทางเรื่องอคติเดิมๆ แหละครับ
  ยังดีที่มีคนตอบกลับแทนไทเกอร์ไปบ้าง
    คงเรื่องเรื่องปกติของไทเกอร์และ... ภราดร ซะแล้วล่ะครับ

จากคุณ : Rarm41
เขียนเมื่อ : 3 ธ.ค. 52 12:23:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com