Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กีฬาซีเกมส์ควรจะมีต่อไปไหมครับ  

ควรแข่งกันต่อไป เพื่อพัฒนาการกีฬาในย่านอาเซียน (32 คน)
  ไม่ควรมีเพราะ มีกีฬาที่ไม่เป็นสากลเยอะเกินไป (5 คน)
  แข่งได้แต่ควรแข่งเฉพาะกีฬาที่เป็นเฉพาะสากล (45 คน)

39.02%
  ควรแข่งกันต่อไป เพื่อพัฒนาการกีฬาในย่านอาเซียน (32 คน)
 6.10%
  ไม่ควรมีเพราะ มีกีฬาที่ไม่เป็นสากลเยอะเกินไป (5 คน)
 54.88%
  แข่งได้แต่ควรแข่งเฉพาะกีฬาที่เป็นเฉพาะสากล (45 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 82 คน

ผมดูกีฬาซีเกมส์ ตั้งแต่ ประมาณ 10 สมัยแล้ว แต่ก็มักจะมีปัญหา ตลอด เช่นการประท้วง การตัดสินที่ไม่เป็นธรรม ซึ่งมีทุกที่ แต่สำหรับ ซีเกมส์ ค่อนข้างที่จะมีมากเกินขอบเขต

เคยมีครั้งนึงเกือบ20 ปีก่อน สมัยที่ฟิลิปินส์ เป็นเจ้าภาพ  ทั้งใส่กีฬาพื้นบ้าน  และ ตัดสินค้านสายตาเกือบทุกประเทศ จนมีการ ประชุมของผู้มีอำนาจแต่ละประเทศ  ตกลงกันทำนองว่าจะ ไม่ให้นักกีฬาแข่งต่อ  แต่ ทางไทยบอกว่า  อย่าถอนเลยเพราะที่มาแข่ง เพื่อสามัคคี

แต่ผมว่าต่อมา ซีเกมส์ผิดจุดประสงค์ ของการแข่งขันไปมาก  ที่ซีเกมส์ มีการแข่งเพราะต้องการ เชื่อมสามัคคี และ พัฒนา กีฬาในย่านอาเซียน
แต่ช่วงนี้ชักจะไปกันใหญ่ เช่น  ครั้งที่แล้ว เราเป็นเจ้าภาพ ทางฟิลิปินส์ พอต่อยกับเราคะแนนไม่ขึ้น ก็บอยคอร์ต  ขอเลิกชก ทำให้จากสามัคคี  จะกลายเป็นรอยแผล กันมากกว่า

พอใครเป็นเจ้าภาพก็มักจะยัดเยียดกีฬาพื้นบ้าน เพื่อการเป็นเจ้าเหรียญทอง  ผมไม่เถียงเพราะใครก็อยากได้ แต่ก็ควรจะมีขอบเขต ของการจัดการแข่งขันมาตรฐานของการตัดสิน

แต่ก็มีบางคนบอกว่า  ถ้าไม่มีซีเกมส์ การพัฒนา การกีฬาก็จะช้าเพราะ เอเชี่ยนเกมส์กับโอลิมปิค 4 ปีแข่ง1 ครั้ง  กับการพัฒนา มันดูขาดความต่อเนื่อง  ก็ไม่ว่ากันนานาจิตตังครับ

ผมขอยอมรับตรงๆว่า ตั้งแต่ดูกีฬาซีเกมส์มา ผมชอบที่ บรูไน จัดที่สุดแทบไม่มีการประท้วง การตัดสินเลย  

เลยอยากถามว่าทุกคนมีความเห็นไปในทางไหน กับทิศทางของซีเกมส์ในอนาคต

ถ้าเห็นว่าเป็นกระทู้รกบอร์ดก็ลบได้นะครับ

แก้ไขเมื่อ 15 ธ.ค. 52 21:31:01

จากคุณ : ราชาลูกกรง
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 52 21:28:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com