Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อไหร่จะเลิกเรียกแมนซิ ว่าเเม้วซิ ?  

เลิกเหอะ (124 คน)
  เรียกต่อไปดีแล้ว (112 คน)
  แล้วแต่ปุ๊ (34 คน)

45.93%
  เลิกเหอะ (124 คน)
 41.48%
  เรียกต่อไปดีแล้ว (112 คน)
 12.59%
  แล้วแต่ปุ๊ (34 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 270 คน

คือ ถ้าจะบอกว่าเป็นการรวมตัวของกลุ่มการเมือง ก็ดูจะเป็นข้อกล่าวหาที่รุนแรงเกินไป
และผมเชื่อว่าคนที่นี่ไม่ได้มีความคิดแบ่งแยกอะไรขนาดนั้น อย่างน้อยก็ผมคนนึงล่ะ....

แต่พูดก็พูด ผมเองเข้าออกกระทู้ข่าวของทุกทีม ถึงจะไม่ได้ติดตามอ่านทุกวัน แต่ก็
รู้สึกขัดๆใจทุกครั้งที่เข้ากระทู้เเม้วซิฯ ทำไมน่ะหรือ ข้อแรกคือผมคิดว่าพี่เเม้วก็ไปจาก
สโมสรนานแล้ว อันที่จริงก็ไม่เป็นที่จดจำในทางที่ดีของแฟนมากมายนัก (ในเมืองนอก)
ดังนั้นการที่ยังเรียกเเม้วซิอยู่ ผมมองว่าทำให้กลุ่มแฟนบอลในไทยกลุ่มนี้ "อาจ"
เสี่ยงต่อการถูกมองว่าเป็นกลุ่มการเมืองได้....

เหตุผลข้อสองคือผมไม่คิดว่าบุคคลผู้นี้ไม่น่าจะน่าเชิดชูแต่ประการใดในเชิงการบริหาร
สโมสร (แต่อันนี้เป็นทัศนคติ "ส่วนบุคคล" คุณจะเห็นด้วยหรือไม่ก็แล้วแต่) ซึ่ง
รายละเอียดจะมากล่าวในที่นี้ก็คงไม่เหมาะ เพราะเป็นห้องกีฬา เอาเป็นว่าตัวผม
และคนอื่นๆ (ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่ามีจำนวนมากน้อยแค่ไหน) ที่เข้ามาอ่านกระทู้เเม้วซิฯ
อาจมีความรู้สึกในเชิงลบได้ จึงเป็นที่มาของกระทู้โหวตนี้ ว่าคุณอยากให้เรียกเเม้วซิ
ต่อไปหรือไม่ ทั้งๆที่ชื่อเดิมก็มีอยู่และเราก็เรียกกันมาหลายสิบปี....

ไม่ว่าผลจะออกมายังไง ผมก็ขอสงวนสิทธิ์ในการแสดงทรรศนะโดยไม่มีเจตนา
อื่นใดแอบแฝง ไม่ว่าท่านอ่านแล้วจะเห็นด้วยหรือไม่ก็ตามก็ขอให้โหวตอย่างที่
ท่านเชื่อ และการแสดงความคิดเห็นก็ขอให้หลีกเลี่ยงการเมือง หรือถ้าเลี่ยงไม่ได้
รวมทั้งถ้าไม่ต้องการเลี่ยงผมก็เชื่อว่าผู้อ่านที่นี่มีวิจารณญาณมากพอที่จะกดลบ
หรือกดโหวตได้ตามความเหมาะสม หรือแม้แต่กดลบทั้งกระทู้ก็ตาม ก็ขอให้น้อมรับ
ผลที่จะตามมาด้วยเช่นกัน แต่ถ้ากระทู้นี้ถูกลบก็ขอให้ระลึกด้วยว่าผมเตือนแล้ว
(ขอดักไว้หน่อย แต่เชื่อว่าคงไม่เลวร้ายขนาดนั้นหรอกมั้ง)

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ....

หมายเหตุ ทีมฟุตบอลเป็นสมบัติของแฟนบอลทั่วโลก ไม่ใช่ของคนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง
ผมเองไม่ใช่แฟนแมนซิ และไม่พอใจถ้าจะเรียกทีมที่ผมเชียร์ด้วยชื่อลักษณะนี้
และผมเชื่อว่าคนอื่นเขาก็อาจไม่พอใจที่ไปเรียกทีมที่เขาเชียร์แบบนั้นเช่นกัน....

จากคุณ : Tire Tracks Studio
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 52 01:29:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com