Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แคลเซี่ยม....สแกรมเบิ้ล  

ดีได้9หลุมหมดแรง..แต่สนุกมากๆ
รูปแบบการจัดแข่งตื่นเต้น เร้าใจมาก ทำให้รู้เลยว่าไม่ฟิตจะแข่งรายการแบบนี้ไม่ได้

ทีม ช่อน+เกี๋ยง VS กิตติ+เอ๋
สแกรมเบิ้ล ได้มา1 แต้ม
4บอล เสมอกัน
เดี่ยว เกี๋ยงเสมอ ช่อนแพ้ เสียไป 1 แต้ม
รวมแบ่งกันไปทีมละ 2 แต้ม

ภาพรวมการเล่นสนุก ตื่นเต้น ปรับเปลี่ยนกันตามสถานการณ์
คิดเอาว่าทั้งสามรอบ ต้องมาลุ้นที่หลุมสุดท้ายทุกรอบ
แม้กระทั่งสแกรมเบิ้ลที่ชนะมาก็หืดขึ้นคอ เพราะได้พาร์ โอกาสได้แต้มแทบเป็นไปไม่ได้เลย แต่ตอนเช้า 2 หนุ่มพันทิปทีมเวิร์คดีมาก

มาๆ จะเล่าให้ฟังในส่วนสแกรมเบิ้ล....เผื่อเป็นประสบการณ์ให้เพื่อนๆ
ได้ไปเกร็ดเล็กน้อยการเล่นทีมแบบสแกรมเบิ้ล

การเล่นทีมนั้น โดย"ส่วนตัว"
ผมว่าสแกรมเบิ้ลนั้นต้องการความเป็นทีมจริงๆ
ผู้เล่นจะต้องพูดคุยกัน เปิดใจคุยกันถึงความเป็นจริงในความสามารถในการเล่นในแต่ละช๊อต จะได้วางแผนการเล่นถูก

ก่อนเล่นผมเห็นแพริ่งคู่หู ก็ไปสืบมาได้ว่าเกี๋ยงนั้นตีกอล์ฟทรงไหน อะไรเด่นบ้าง
แต่ก็ได้พูดคุยกันนิดหน่อยในตอนเช้าก่อนแข่ง
ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างสูงในการเล่น

ผมนั้นอ่อนซ้อมมาก แรงไม่มี ตีไม่ไกล
แต่หลังจากออกจากถ้ำมาตีได้2แมทช์ รู้สึกว่าตีแม่นดีจัง พัตต์เริ่มเข้าท่า
"แต่เล่นทรายข้างกรีนได้ห่วยมาก"

ไปสืบมาว่าเกี๋ยงคู่หู ตีไกล เล่นดี สามสิบปลายถึงสี่สิบต้น
ได้ข้อมูลมาแค่นั้น (ก็ใจชื้นแล้วว่า มีคนแบกตรูแล้ว ฮ่าฮ่า)

หลุม1 ผมไดร์ฟแบบไม่กดดัน เพราะยังไงมีคนไดร์ฟแทนอยู่แล้ว ในใจคิดอย่างนั้น.....
ผมจำไม่ได้ว่าฟากใครไดร์ฟก่อน
แต่ของผม เป้งงงงงง...ลูกลอยออกไปกลางแฟร์เวย์สวยงาม
"เข้าท่าเฟ้ยไอ้ช่อนเช้านี้!!"ผมคิดในใจ
เพราะรอบข้างทีออฟนั้นบรรดาพันทิปขาแซวและโจทย์เก่าเพียบ
แต่ละคนทักทายกันได้น่ารักกันทุกคน กดดันกันสุดๆ แหะแหะ

หนุ่มหล่อเกี๋ยง ซัดเปรี้ยงออกไปไกลลิบ เข้าป่าขวาไปตามเกมส์
เพราะไม่รู้จะไดร์ฟดีไปทำไม มีลูกให้ตีเหน่งๆอยู่แล้วกลางแฟร์เวย์ ฮ่าๆๆๆ
ล้อเล่นครับ คงเป็นเพราะหลุมแรกกระมัง ผมคิดในใจพลางตบบ่าให้กำลังใจกัน

ฝากนู้นแงะกันออกมาช็อต2 ยังไม่ใกล้กรีนเท่าใดนัก
สองหนุ่มพันทิปครองความได้เปรียบทั้งรูปกายและรูปเกมส์
ระยะเหลืออยู่ ร้อยนิดๆ ธงแดงปักหน้า ผมชิงเหลี่ยมพระเอกขอตีก่อนเลย
เพราะระยะแบบนี้เป็นระยะโปรดและแรงกำลังดี
ฟึ้บบบ...เสียงเหล็กสอดลูกดีมาก ลอยออกไปตามสั่ง ระยะดี
ตกข้างธงเบี่ยงทางซ้าย สงบนิ่งอยู่ตรงนั้นน่าจะไม่เกินคันธง
ผู้บรรยายกอล์ฟชาวกัมพูชา ถึงกับอุทานออกมาว่า..
"กู๊เฉาะ ปุเรงตุ๊งกำปรือสะละเมียง" ฮ่าฮ่าฮ่า

แน่นอน ช็อตต่อไปบุรุษหนุ่มรูปงาม บ้านรวยอย่าง "เกี๋ยงครับ" ย่อมเล่นง่ายดายไร้ซึ่งแรงโนมถ่วงโลกอย่างแน่นอน
ฟึ้บบบ..
ลูกลอยไปทางซ้าย ทางเดียวกับผมเหมือนลอกข้อสอบกันมาเลย แต่มีเฟดปลายนิดๆไปหาธงดั่งติดเรด้าห์
ลูกกอล์ฟตกลงบนผิวกรีน ไม่ทันได้กระโดดโลดเต้นใดๆก็พลันถอยหลัง จึ๊กๆๆ เข้ามาหาธง เหลือระยะห่างวงกิ๊ฟไม่เกินคืบ.....

ครับ แน่นอน แถวบ้านผมเรียกว่าขโมยซีนพระเอก...
....จำต้องเดินขึ้นไปเก็บลูกแอพโพรชตัวเองใส่กระเป๋าอย่างเสียมิได้ หนำซ้ำยังต้องปรบมือให้เกียรติพ่อหนุ่มคนนี้อีก...ฮึ่มม

ฝากนู้น สามออนไกล พัตต์พาร์มาไม่ลง จึงยกหลุมนี้มาให้ แต่พวกผมขอพัตต์เพื่อทำความคุ้นเคยกรีน
ซึ่งข่าวมาว่ากรีนจริงฝืดกว่ากรีนซ้อม
ผมให้เกียรติเกี๋ยงพัตต์แต้มแรกให้คู่เราเพราะงานง่ายมาจากแอพโพรชเค้า...

ถ้าบรรยายแบบนี้ 9 หลุมคงประมาณ 3 เดือนกว่าจะเสร็จ
เอาเป็นว่ารูปแบบการเล่นเราจะปรึกษากันตลอด

ไดร์ฟ..
เกี๋ยงตีไกล ผมจะให้ไดร์ฟที่หลังผม ส่วนผมเน้นตีให้อยู่แฟร์เวย์แน่ๆ
เพื่อให้ช็อตไดร์ฟเกี๋ยงไม่กดดัน

แอพโพรช...
ไม่ได้เป็นสาระมากว่าใครก่อน เพราะว่าพยายามรักษาเวลาการเล่นด้วยเกรงว่าก๊วนเทพด้านหลังจะเล่นไม่จบ
แต่เลือกได้ผมจะตีให้เน้นออนก่อน
เพื่อบีบฝั่งนั้นให้ตียากและพลาดไม่ได้

ชิพ..
น่าจะไม่ได้ชิพเลย เพราะมีลูกที่ดีกว่าให้เล่นอยู่เสมอบนกรีน

พัตต์...อันนี้สำคัญมาก
เพราะแพ้ชนะกันที่ตรงนี้ ตรงเบอร์ดี้ พาร์ไม่น่าได้แต้ม มันน่าเหนื่อยมั้ยหละ?

เกี๋ยงเดินมากระซิบว่า"พี่ๆ ผมเป็นคนพัตต์ชาร์ตมากๆนะพี่"
ก็คือพัตต์แรง ถึงหลุมแน่ๆ พัตต์ได้เสีย ไม่ลงก็ลงเหว

เราเลยวางแผนว่าให้ผมพัตต์กิ๊ฟก่อน พัตต์ให้เห็นไลน์และน้ำหนักชัดๆ
พัตต์เกาะตู้เย็น ภาษาพนันเค้าว่ากันอย่างนั้น
เพื่อให้เกี๋ยงยิงได้อย่างไม่ต้องกังวลว่า
จะเลยไปไกลแล้วกลับมาเก็บพาร์ไม่ได้

ฝากRS เหนียวเป็นอย่างมาก
ส่วนใหญ่จะชิพขึ้นมาพัตต์พาร์ในระยะคลอเคลียวงกิ๊ฟไม่เกิน1/2พัตเตอร์
ทีมผมพัตต์เบอร์ดี้ซะเป็นส่วนใหญ่ 1 ธงบ้าง 2 ธงบ้าง
แต่เก็บไม่ได้ ฆ่าไม่ตาย ไม่ได้แต้ม หนำซ้ำมาโดนปลดที่พาร์สาม เพราะผมตกทรายกันทั้งคู่ ออกโบกี้

ผมเลยต้องเดินไปบอกเกี๋ยงเลยว่า
ตอนนี้เป็นโรคแพ้น้องทรายข้างกรีนเป็นอย่างมาก
ช็อตขึ้นกรีนถ้าเห็นผมตกทรายไปแล้ว
ให้ตีหนีทรายให้ได้ อย่าเสี่ยงเด็ดขาด เพราะถ้าลงทรายไปด้วยกันแล้ว
ผมจะช่วยเหลืออะไรทีมไม่ได้เลย เกี๋ยงจะโดนรุม2ต่อ1ทันที
นั่นคือจุดอ่อนทีมเราในเพลานี้ จากนั้นเราก็ไม่ได้ตกทรายข้างกรีนอีกเลย
มีแต่ตกที่ทรายแฟร์เวย์ซึ่งไม่เป็นปัญหาเท่าใดนัก...

คู่เราปรึกษากัน อ่านไลน์ให้กัน เถียงแค้ดดี้ด้วยกันมาหลายหลุม
เกี๋ยงซึ่งเข้าโรงเรียนผมมาตลอด ไลน์เห็นชัด น้ำหนักเห็นชัด
พัตต์ไม่มีแรงกดดัน ทำให้สโตรกพัตต์เกี๋ยงดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ที่ผ่านมาหลายหลุมเฉี่ยวไป-มาตลอด  

และแล้วการวางแผนพัตต์ก็มาประสบความสำเร็จ
ที่หลุม6และ7 หรือ7และ8นี่แหละไม่แน่ใจ
เกี๋ยงยิงเบอร์ดี้ระยะ1คันธง
ได้ทั้งไลน์และน้ำหนักลงกลางรู ยิงคือลงเต็มๆ ไม่ใช่หยดลง
2หลุมติดกัน 2เบอร์ดี้ ทำให้ทีมเราคว้าแต้มทีม9หลุมแรกมาอย่างเหนื่อยสุดๆ
ด้วยผลงาน 3 เบอร์ดี้ 1 โบกี้ 5 พาร์

เหนื่อยมาก ผมหมดแรงลงตรงนี้เลย อีก 18 หลุม เดินแทบไม่ไหว
ประคองกันไป ยัน4บอลเค้าได้แบบขอชีวิต ด้วยโบกี้บ้างพาร์บ้าง
แต่ผมก็ไม่รอดด้วยการเล่นเดี่ยวที่หลุมสุดท้าย
เกี๋ยงเสมอด้วยรูปเกมส์ที่เป็นต่อนิดๆและก็เป็นหลุมสุดท้ายเช่นกันที่ตัดสินคะแนน
สรุปแบ่งกันไป ฝากละ 2 คะแนน....

มันส์มากๆขอบอก.....

จบมันดื้อๆแบบนี้แหละ
บุญรักษา

จากคุณ : chonfish
เขียนเมื่อ : 5 ก.พ. 53 16:21:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com