Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***เจไดหนุ่มมีคำถาม*** จะเรียนศิลปะป้องกันตัวชนิดไหนจึงจะสามารถนำไปใช้ในการรุกรับได้อย่างดีที่สุดครับ  

**สวัสดีครับเพื่อนๆชาวศุภชลาศัยที่รักทุกท่าน**

เนื่องจากในช่วงนี้ชีวิตของ "เจไดหนุ่ม" กำลังอยู่ในช่วงเบื่อๆและเครียดอย่างที่สุดเลยครับ  ดังนั้นผมจึงอยากจะลองหาวิชาศิลปะป้องกันตัวเรียนเพิ่มเติมในเวลาว่าง  โดยที่ผ่านมานั้นผมเคยสัมผัสอยู่เพียงสองอย่างคือ "เทควันโด้" ซึ่งเคยเรียนตอนเด็ก กับ "ไอคิโด้" ที่เคยสัมผัสมาบ้างตอนวัยหนุ่ม  โดยที่ผ่านมาผมว่าวิชาทั้งสองอย่างนี้มันยังดูไม่ค่อยตรงกับใจของผมเลยครับ  

เพราะ "เทควันโด้" นั้นแม้จะนำไปใช้ในการรุกได้ก็จริงอยู่แต่ยังอ่อนด้อยในเรื่องของหลักวิชาหมัด  ส่วน "ไอคิโด้" นั้นถ้าไว้ป้องกันตัวก็โอเคมากครับแต่ถ้าเอาไปรุกก็คงไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่  ดังนั้นผมจึงมานั่งคิดดูครับว่าน่าจะหาวิชาต่อสู้ป้องกันตัวอะไรซักอย่างที่เหมาะสมกับตนเองมากที่สุดซึ่งสามารถใช้ทั้งรุกและรับได้อย่างดี  

ดังนั้น "เจไดหนุ่ม" จึงอยากจะขอมารบกวนสอบถามเพื่อนๆไว้เป็นความรู้หน่อยครับว่า  วิชาศิลปะการต่อสู้ที่ผมจะยกมากล่าวถึงเหล่านี้จะสามารถหาที่เรียนซึ่งเป็น "ของจริง" ได้ที่ไหนในกรุงเทพบ้างครับ

1. มวยไทย (หาที่เรียนได้หลายแห่งมากๆเลย  แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าค่ายไหนเป็นของจริงและสอนดี)

2. กังฟู (หาที่เรียนได้ไม่กี่แห่ง  แต่ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นของจริงรึเปล่า)

3. ดาบซามูไร (อันนี้ผมยังค้นหาที่เรียนในบ้านเราไม่ได้เลยครับ T_T เข้าใจว่าคงหาเรียนยากมากๆ  แต่ถามไว้เผื่อมีเพื่อนท่านใดพอทราบเพราะใจจริงผมชอบดาบซามูไรมากๆ  ซึ่งดาบซามูไรในที่นี้คือวิชาดาบจริงๆนะครับไม่ใช่เคนโด้)

**ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่สละเวลา  เพื่อเข้ามาแสดงความคิดเห็นอันมีค่ายิ่งในกระทู้แห่งนี้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ**

(May the Spoil be with you)
ขอสปอยล์จงสถิตย์อยู่กับท่าน

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 53 14:07:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com