Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นักมวยสากลของไทยที่เก่งๆ หายไปไหนหมดครับ  

เมื่อสักครู่นัั่งลุ้นพูลสวัสดิ์ กระทิงแดงยิม ชกป้องกันกับนักมวยหยองกรอดไส้แห้งชาวญี่ปุ่นคนหนึ่ง โอเคล่ะ พี่ยุ่นคนนั้นก็สายตาดีใช้่ได้ ฟุตเวิร์กคล่องแคล่ว แต่สไตล์นี้ ผมคุ้นๆ ว่าเขาทรายต่อยจนก้าวขาไม่ออกมานักต่อนักแล้วครับ ไอ้พวกกระโดดเป็นเก้งกวางเนี่ย

แต่พอมาดูนักมวยไทยวันนี้ อย่าว่าแต่จะเอาแบบเขาทรายเลยครับ เอาแค่ครึ่งนึงของเขาทราย ผมยังมองไม่เห็นเลยว่าจะมีใครที่ทำได้แบบนั้น ที่ดูๆ มา ไล่ตั้งแต่เขาทราย มีนักมวยดีๆ ที่ดูแล้วสบายใจก็เห็นจะมีแค่ บักโบ้ รัตนพล ส.วรพิน​, แซมซั่น (หลายนามสกุลเหลือเกิน), สมาน ส.จาตุรงค์, แสน ส.เพลินจิต แค่นั้นแหละครับ ที่ดูแล้วเพลินที่สุด ไม่ต้องไปลุ้นว่ามันจะต่อยโดนไหม

อย่างพูลสวัสดิ์ วันนี้ ผมดูตั้งแต่ไฟท์ที่แล้ว ก็ยังมองไม่เห็นว่าเขามีอะไรเป็นจุดเด่นเลย น้ำหนักหมัดเหรอ ก็ไม่ใช่ เพราะวันนี้เหมือนเอาหมัดไปแปะๆ มากกว่า ความเร็วก็ไม่ใช่ เทคนิคหรือฟุตเวิร์ค ก็ไม่ใช่อีก หรือจะบอกว่าความอึด อันนั้นยิ่งแล้วใหญ่ เพราะแค่อึดอย่างเดียว ไม่คู่ควรเป็นแชมป์โลกแน่นอน

สรุปก็คือ หลังจากที่กระแสแชมป์มวยโลกมันซาๆ ลงไปตามกาลเวลา ตอนนี้นักมวยไทยดีๆ ต่อยมันๆ หมัดหนักๆ มีใครบ้างครับเนี่ย

จากคุณ : The Ghost Buster
เขียนเมื่อ : 2 ต.ค. 53 20:25:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com