Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สาเหตุที่เราแพ้เพราะเราล้ากับมีเวลาเตรียมตัวน้อย จริงๆน่ะ

หัวกระทู้ที่ผมจั่วไป คือประโยคอมตะสุดคลาสสิคถ่ายทอดกันรุ่นสู่รุ่น สำหรับผู้หลักผู้ใหญ่ในวงการฟุตบอลไทย

ซึ่งแฟนบอลอย่างผมฟังแล้วไม่ได้เคลิบเคลิ้มตามเลยแม้แต่นิด เพราะมันบ่อยเข้าจนขาดความน่าเชื่อถือ
สำหรับอาการล้าที่มักกล่าวๆอ้างกันเนี่ย สิ่งที่เห็นได้ชัดๆเลยจากแมตซ์เลสเตอร์ คือด้านphisicalมันห่างกันมาก แม้หลายคนจะค่อนขอดว่าเขาเป็นแค่ทีมระดับ ชปช.
โอเค อาจจะบอกได้ว่า ช่วงนี้โปรแกรมชุก (รู้ว่าชุกแล้วจัดอุ่นเฉพาะกิจแบบนี้หาอะไรครับ ท่านผู้ใหญ่)

แล้วผมนั่งคิดกลับเลสเตอร์เขาก็เดินทางข้ามน้ำข้ามทะเล เขาไม่ล้าบ้างเลยเหรอไหนจะต้องปรับตัวกับสภาพแวดล้อมสภาพอากาศใหม่ๆ

วกกลับมาที่เรา ผมอยากจะบอกคำนึงเลยทุกวันนี้อาหารการกินสมาคมเคยเข้าไปดูแลไหม? จ้างทีมโภชนาการมาในแคมป์ฝึกว่า วันนี้ต้องซ้อมน่ะควรกินอะไรเท่าไหร่ก่อนวันแข่ง วันแข่งกินอะไรปริมาณเท่าไหร่
ซึ่งผมเคยอ่านเจอของลีซอ ซึ่งเขาก็เข้าใจวิธีการกินพอสมควร ซึ่งเราก็ไม่ค่อยเห็นเขาหมดแรงปลายๆเท่าไหร่

แต่ผมยังมองในแง่ดีอยู่ว่า สมัยนี้คงไม่กินปลากระป๋องหรือมาม่าแบบสมัยก่อนแล้วเนอะ

อีกอันคือเรามีเวลาเตรีมตัวน้อย ผมอยากถามว่าชาติอื่นเขาอุ่นเครื่องเนี่ยเขาก็มีเวลาเท่าๆกับเรา ปัญหามันอยู่ไหนล่ะ ถ้าไม่ใช่เป็นที่ตั้งแต่ระดับบนลงมาไม่มีทิศทางที่ชัดเจนว่าฟุตบอลไทย พ.ศ.นี้จะไปทางไหน
แล้วคัดเลือกสัมภาษณ์โค้ช มาสนองแนวทาง สื่อสารให้เป็นทางเดียวกันหมด แต่นี่นักเตะให้บอลล้น ขาดๆ เกินๆ
ให้คนล่ะช่อง บ้าง หรือถ้าสมาคมไม่ใช่คนผิดเรื่องนี้ก็ต้องเป็นนักเตะ ที่ยังขาดความเข้าใจเกมส์ซึ่งมันก็ต้องเป็นสมาคมอีกแหละที่ต้องวางแผนปรับปรุงจุดนี้

ซึ่งรูปเกมที่ออกมามันแสดงผลลัพธ์ให้เห็นชัดๆเลยว่า
ด้านร่างกาย ด้านแทคติค ด้านเบสิคเราห่างชั้นจากเขาจริงๆ แค่2นี่ก็บุญแล้ว แล้วต้องขอขอบคณทางผู้บริหารเลสเตอร์ ผมอาจเข้าใจเองว่า ท่านสั่งมาเต็มที่เพื่อสร้างความประทับใจให้แฟนบอล
แถมมันได้อีกเด้งนึงกับวงการฟุตบอล คือได้เห็นสิ่งที่ต้องปรับปรุงพัฒนา แล้วบางทีอาจทำให้คนในสมาคมฟุตบอลตื่น

แต่ผมก็กลับคิดผิดอีกอยู่ดี และต้องเจอคำแก้ตัวเดิมๆ เราล้า(เราฟิตไม่ถึง) กับเราเตรียมตัวมาน้อย เป็นคำที่หลอกปลอบประโลมตัวเองอยู่เรื่อยมาหลายยุคหลายสมัย
แล้วก็ชอบไปถามโค้ชคู่แข่งว่านักเตะไทยมีแววไปค้าแข้งยุโรปไหม?  ซึ่งเขาก็ต้องฟูดตามธรรมเนียมอยู่แล้ว(ผมว่าแฟนๆคงยังจำได้ที่สื่อเยอรมันกลับไปตีข่าวชนะทีมคนแคระ อายไหมล่ะแบบนั้น)
แล้วก็เอามาหลงตัวเองเป็นวรรคเป็นเวรว่านักบอลไทยเบสิคดี ผมอยากจะบอกคำนึงว่าถ้าดีจริงเขามาเอาไปนานแล้ว (แบบไม่ใช่ฝากไปน่ะ)

รู้ไหมว่าที่พวกญี่ปุ่น เกาหลีได้ไปค้าแข้งยุโรป โอเคคนอาจจะบอกว่าเป็นการตลาด แต่ขอโทษจะสักกี่คนทราบว่า
ญี่ปุ่นเขามี เอเจนซี่ของพวกยุโรปไปคอยจับตามองเพื่อป้อนเข้ายุโรป อย่างเจ้าชินจิ คากาวะก็มาด้วยเส้นทางนี้อยากให้ตาสว่างสักที ถ้าดีจริงๆเขามาเอาไปแน่นอน พี่ไทยขนาดเข็นไปยังไม่ผ่านเลย

ที่ผมพูดมาทั้งหมดไม่ได้ดูถูกดูหมิ่น แต่อยากให้เกิดการพัฒนา หรือแม้กระทั่งแพ้เลสเตอร์ผมก็รับได้ เพราะเราต้องยอมรับในระดับเราก่อน แล้วเราสู้มาคิดว่าทำยังไงเราจะสู้เลสเตอร์ได้ในอีก1-2ปีข้างหน้า
เพราะความคิดความเชื่อแบบเดิมๆเราจึงไม่เกิดการพัฒนาเพราะเราติดอยู่กับคำว่า "เราเก่ง"

จากคุณ : กระบี่เก้าสําเนียง
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 53 11:14:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com