Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีดูบาสลีกสเปนผ่าน acb.com - วันนี้บาร์ซ่าแข่งตอน 5 โมงค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอออกตัวไว้ก่อนว่าอาจมึนๆพิมพ์อะไรไม่เคลียร์พอบ้าง
เหตุจากเมื่อคืนนั่งดูมาดริดจนจนดึก + นอนไม่ค่อยพอสะสม
แถมยังความจำสั้น ลืมของที่จะพิมพ์เฉย - -" แต่จะพยายามอธิบายให้ละเอียดนะคะ
ถ้าตรงไหนยังไม่เคลียร์พอ ทิ้งเม้นท์ถามไว้ได้นะคะ จะพยายามตอบให้เท่าที่ความรู้อำนวย
(แต่เราก็รู้ภาษาสเปนงูๆปลาๆครูพักลักจำเหมือนกัน ไม่ได้อ่านออกหมดหรอกค่ะ)
เพราะอย่างที่บอก บางทีลืมๆข้ามไปเฉยทั้งๆที่ก็ตั้งใจจะพูดถึงไว้แล้ว

ขอความกรุณาให้เราโพสต์เสร็จทั้งหมดก่อนนะคะ ข้อมูลจะได้ไม่ขาดช่วง

ส่วนตัวเราเองก็เพิ่งรู้ว่าเว็บทางการของลีกบาสสเปนที่เรียก ACB มีถ่ายทอดการแข่งขันให้ดูผ่านเน็ทด้วยก็เมื่อปลายๆฤดูกาลที่แล้ว

ซึ่งถ้าไม่ขัดข้องเรื่องฟังพากย์เป็นสเปนล้วนๆ + static ทุกอย่างเป็นภาษาสเปนหมดซึ่งเดาออกบ้างไม่ออกบ้าง
(แต่เดี๋ยวเราจะบอกคร่าวๆว่าศัพท์บาสคำไหนแปลว่าอะไรบ้าง)
ก็เป็นช่องทางที่น่าจะทำให้ได้ดูบาสลีกนี้สม่ำเสมอที่สุดแล้วละค่ะ เพราะคิดว่าทีวีไทยแม้แต่เคเบิ้ลก็ไม่น่าจะมีถ่าย
เพราะฉะนั้นรักชอบจะดูต้องขวนขวายกันนิดค่ะ

ที่ไม่ได้เอามาตั้งกระทู้ตั้งแต่เมื่อวาน เพราะเราจะรอดูสภาพเว็บก่อนน่ะค่ะว่าเป็นยังไง
เพราะสัปดาห์ที่แล้ว จู่ๆเว็บล่มดื้อๆอย่างไม่เคยเป็นมาก่อนน่ะค่ะ
อย่าว่าแต่ดู stream การแข่ง จะดู live score ยังเปิดไม่ขึ้น -3-"
เมื่อคืนที่เราดูมาดริดก็ไม่มีปัญหาอะไร สตรีมออกจะไหลลื่นดี แต่วันนี้แข่งกันหลายคู่ ภาวนาอย่างแรงว่าไม่ให้เว็บล่มซ้ำนะคะ

เอาละค่ะ เกริ่นมาพอดูแล้ว เริ่มกันทีละสเต็ป....

ขั้นแรกเลยเข้าไปที่เว็บ www.acb.com  ค่ะ
ส่วนที่เกี่ยวการถ่ายทอดการแข่งขันจะอยู่ใต้ Headline ที่เป็น flash สลับกันขึ้นหัวข้อ

ส่วนที่เป็น stream ถ่ายทอดการแข่งขันจะอยู่ช่องกลางใต้ Headline ลงมา
ที่มีโลโก้ Orange ACB 360

ตามรูปที่แคปมานี่ยังไม่เริ่มแข่งขันนะคะ ยังเป็นตารางบอกเวลาการแข่งแต่ละคู่
Sabado คือ วันเสาร์  /  Domingo - วันอาทิตย์

้เวลาที่สเปนตอนนี้ใช้เวลามาตรฐานของยุโรปที่เรียกว่า CET (Central European Time)
ซึ่งเร็วกว่า GMT 1 ชั่วโมง คือช้ากว่าเมืองไทย 5 ชั่วโมง
แต่อีกไม่นานจะปรับไปใช้เวลาของฤดูหนาวแทนแล้วจะเปลี่ยนเป็นช้ากว่าไทย 6 ชั่วโมง
ซึ่งเราเองก็ไม่แน่ใจว่าจะเริ่มใช้วันไหน จะรอๆดูจากไม่ ACB ก็ Euroleague ละค่ะว่าจะเลื่อนวันวันไหนแล้วจะมาบอกอีกที
เพราะหลังๆมานี่สังเกตว่าอเมริกากับยุโรปเริ่มใช้ Daytime Saving Time ไม่พร้อมกัน

ส่วนด้านซ้ายมือของส่วน Orange ACB 360 กรอบแรกนั่นเป็นลิ้งค์ไปยังเพจของทีมแต่ละทีมที่เล่นใน ACB
จะดูทีมไหนก็กดโลโก้เข้าไปได้เลยค่ะ เดี๋ยวข้างล่างๆจะแคปรูปเพจของทีมมาให้ดูเป็นตัวอย่างค่ะ

ถัดลงมาจากกรอบโลโก้ทีมในลีกที่เขียนว่า Jornada [Game ในภาษาอังกฤษ]
เป็นตารางการแข่งขันทุกคู่แบบย่อๆ
เพราะบางคู่ไม่ได้ถ่ายใน Orange ACB 360 ก็จะไม่ได้มีรายการร่วมอยู่ในกรอบนั้นด้วย
ถ้าดูจากตารางทางซ้าย คู่ไหนที่มีถ่ายทาง Orange ACB 360 จะมี TV กำกับไว้ด้วยน่ะค่ะ

จากคุณ : De Zarin
เขียนเมื่อ : 24 ต.ค. 53 09:54:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com