Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--[ภาพบรรยากาศ ABL จากตากล้องจำเป็น และ บทสนทนาของผู้ชายสองคน!!!]-- ติดต่อทีมงาน

ผ่านไปแล้วครับ กับการแข่งขันนัดที่ 6 ของทีมไทยแลนด์สแลมเมอร์ส
โดยนัดนี้ พบกับ เคแอลดราก้อนส์ ที่เคยพบกันมาแล้วในนัดแรก ผลก็อย่างที่ทราบกันครับ

สแลมเมอร์ส เอาชนะไปได้อีกครั้ง ด้วยคะแนน 76 : 74 คะแนน

ชนะด้วยความใจหายใจคว่ำ เหมือนหนังฉายซ้ำแมทช์แรกยังไงยังงั้น
รูดี้ยิงไม่ลงลูกสุดท้ายเหมือนกันเลย T_T
ผมหนีไปฉี่แป๊ปเดียว กลับมาเสมอซะงั้น นำอยู่ตั้งเยอะ!!

ผมเคยแซวเจ้าโสบ่อย ๆ ว่า ทำไมชอบทำให้หัวใจจะวายอยู่เรื่อย ชนะชิว ๆ ไม่เป็นเหรอ ?
เจ้าโสตอบกลับมา ไม่รู้เหมือนกันสิพี่ ผมก็คิดเหมือนกัน!!! T_T

โดยในนัดนี้ เราไม่เห็นคริส คูเอเต้ แดเนียล นั่นก็เพราะว่ายังไม่หายจากอาการบาดเจ็บครับ
ต้องตีทะเบียน พักเจ็บ 3 แมทช์ ตามกฎของ ABL

เราเลยเห็นผู้เล่น Import ตัวใหม่ เบอร์ 33 นั่นก็คือ DEVON JOSUA SULLIVAN
ซึ่งก็ไม่ทำให้ผิดหวัง โดยกดไปทั้งหมด 28 คะแนน
ทางดราก้อนส์ คงผิดหวังที่ไม่มี คริส ให้ประกบ คงวางแผนกันมาอย่างนั้น
เห็นรูปร่าง SULLIVAN แล้วคงยิ้มอยู่ในใจ หารู้ไม่ พี่แกเล่นซะป่วน!!

เข้าในไม่ได้ พี่แกก็ยืนยิง 3 คะแนนหน้าตาเฉย ต้องบอกว่า หน้าตาเฉยจริง ๆ
อยู่ดี ๆ ก็ยิง แล้วอยู่ดี ๆ มันก็ลงซะด้วย

นอกจากชัยชนะที่เราได้มาจากนักกีฬาแล้ว ยังมีชัยชนะจากกองเชียร์ตามมาอีกระลอก

อุลตร้าสแลมเมอร์ส ที่ยกพลมาเชียร์เราเกือบ 100 ชีิวิต
สร้างสีสรร และ บรรยากาศให้กับสนามบาสเมืองไทย จากที่คนไทยเชียร์บาสกันสุภ๊าพพ สุภาพ
เค้ายิงลงเราก็ปรบมือให้เฉยเลย จนกระทั่ง นัดที่เราแข่งในบ้านที่ผ่านมา

ที่เราเจอกับ ฟิลิปปินส์ แพทริออต  

วันนั้น กองเชียร์ชาวไทยถึงกับยอมไม่ได้ เมื่อ แฟนบาสชาว ตากาล็อต
พากันยกขโยง เดินทางมายึดนิมิบุตร ที่เป็นสนามของเรา ให้กลายเป็นสนามบ้านเค้าไปได้อย่างหน้าตาเฉย

เสียงเชียร์ชาวฟิลิปปินส์ ดังกว่า เสียงเชียร์ชาวไทย!!!

และนัดนั้น เราพบกับความพ่ายแพ้ แพ้ทั้งนักกีฬา และ แพ้ทั้งกองเชียร์

หลังจากจบการแข่งขันนัดนั้น มีชายสองคน คนนึงคือเจ้าหน้าที่จากทีม ไทยแลนด์สแลมเมอร์ส
และอีกคนนึง คือ แฟนบาสตัวกลั่น นาม "ก้อง" หรือ ก้อง ณ เมืองทอง
ผู้ซึ่งตามเชียร์ทั้งบาสและฟุตบอล บุคคลผู้นี้ รู้เกือบทุกเรื่องในวงการบาสฯ ไทย

รู้จักแม้กระทั่ง นักกีฬาถ้วยเล็ก ไม่ว่าจะ ข หรือ ค แม้จะเป็นปีเก่า ปีใหม่ ก้อง จำได้หมด

ก้อง เดินมาบอกกับ เจ้าหน้าที่ทีม คนนั้นว่า

"พี่ครับทำไมมันเป็นอย่างนี้ มันน่าเจ็บใจ กองเชียร์เค้ามากกว่าเราอีกทั้งที่เราแข่งในบ้าน"

เจ้าหน้าที่ทีมคนนั้นตอบกลับไปว่า

"พี่ก็ไม่รู้เหมือนกัน จะไปโทษว่าคนไทยไม่สนใจบาสไทยก็ไม่ได้ ต้องโทษพวกสื่อที่ไม่ใส่ใจ
จะรายงานมากกว่า แข่ง ๆ กันมา เปิดฟรีทีวีไทยขอแค่รายงานผล ยังไม่มีเลย แล้วใครจะรู้ พวกพี่ทำได้มากที่สุด
ก็แค่ชักชวนคนในเวป คนรู้จัก ให้มาช่วยเชียร์กันเท่านั้น"

ก้องคิดอยู่ชั่วครู่ แล้วบอกว่า

"ผมยอมไม่ได้พี่ ผมจะทำ ใครไม่ทำ ผมจะทำเอง"

ชายทั้งสอง แยกย้ายกันไป และ ระหว่างทาง ทีมเชียร์ ULTRAS SLAMMERS ก็เกิดขึ้น
เมื่อก้องโทรหาเจ้าหน้าที่ทีมคนนั้น และบอกว่า เค้าจะชักชวนเพื่อน ๆ ที่เชียร์ทีมฟุตบอล เมืองทองยูไนเต็ด
ที่ชอบเล่นบาส หรือ ชอบดูบาส ซึ่งคิดว่าจะมีอยู่ไม่น้อยให้มาช่วยกันเชียร์

เมื่อคุยกันเรียบร้อย น้องก้องก็ไปดำเนินการ โดยมีเจ้าหน้าที่ทีมคอบประสานงานให้ทางผู้ใหญ่ในทีมรับทราบ
และคอยอำนวยความสะดวกเท่าที่ทีมจะทำได้

เหตุการณ์ดูัเหมือนจะดี แต่ก่อนแข่ง 5 วัน ทางได้โทรไปบอกเจ้าหน้าที่คนนั้นว่า
ไม่แน่ อาทิตย์นี้ (ที่ผ่านมา) อาจจะไปไม่ได้ เพราะถ้าวันพฤหัส ทีมเมืองทองชนะ ก็จะมีแข่งในวันอาทิตย์!!

เจ้าหน้าที่ทีมคนนั้นแจ้งให้ทางผู้ใหญ่ในทีมรับทราบ ว่าอาทิตย์นี้อาจจะมาไม่ได้
ทางผู้ใหญ่ตอบกลับมาว่า "ไม่เป็นไร อาทิตย์อื่นยังมี แค่นี้ก็เจ๋งจะแย่แล้ว"

ปรากฎว่า ข่าวดีของทีม ไทยแลนด์สแลมเมอร์ส และเป็นข่าวร้ายของ เมืองทองยูไนเต็ด
ที่เมืองทองดันแพ้ ตกรอบ ไม่ต้องแข่งอีกแล้ว

ก้องโทรมาบอกเจ้าหน้าที่ว่า "พี่ครับ เมืองทองตกรอบครับ!!"

น้ำเสียงเหมือนจะเสียใจยังไงก็ไม่รู้ T_T
ต้องขออภัยแฟน ๆ เมืองทองด้วยครับ ที่ทีมสแลมเมอร์สดีใจในการตกรอบของคุณครั้งนี้ (แซวเล่นนะครับ)

วันอาทิตย์ที่ 7 พฤศจิกายน 2553  

ระหว่างที่เจ้าหน้าที่คนนั้นอยู่บนทางด่วน กำลังเดินทางไปสนาม
ก้องโทรมาบอกเค้าว่า กำลังเดินทางไปเหมือนกัน แต่คนคงไปไม่เยอะนะพี่ มีหลายคนไม่มา

เจ้าหน้าที่บอกกลับไป  "แค่น้องทำมาขนาดนี้ พวกพี่ก็ขอบคุณจะแย่ืแล้ว มาเถอะ มาเยอะ มาน้อย ขอให้มา"

แล้วก็อย่างที่จะได้เห็นต่อไปนี้ ผมไม่รู้ว่า พี่ที่น้องก้องโทรหานั้น อำน้องก้องหรือเปล่า
เพราะดูจากจำนวนแล้ว ไม่ถึง 100 ก็เกือบ ๆ และเชียร์ได้มันส์สะใจจริง ๆ

มันสนุกจนนักกีฬาของ เคแอล ดราก้อนส์ ยังเผลอตัวปรบมือเข้าจังหวะ!!!
พี่ยืนตรงนั้น พี่เห็นเต็ม ๆ แต่ถ่ายรูปไว้ไม่ทัน

เสียงเชียร์ เสียงกดดัน ของกองเชียร์สแลมเมอร์สในวันนั้น สามารถปลุกเลือดคนไทยในสนาม
ให้เดือดพล่านได้เลย เพราะปกติ ก็อย่างที่บอกว่า คนไทยเชียร์บาสกันสุภาพ
แต่ภาพที่เห็นวันนั้น ตอนที่พวกคุณเดินเปลี่ยนฝั่งช่วงพักครึ่ง คนไทยทุกคนที่คุณเดินผ่าน
ต่างปรบมือให้กำลังใจพวกคุณ และส่งสัญญาณตอนเริ่มครึ่งหลัง ว่า พวกเค้าพร้อมจะปรบมือ
ร่วมส่งเสียง ลุกขึ้นยืนชูมือเพื่อกดดันฝ่ายตรงข้าม กดดันกรรมการไปกับพวกคุณแล้ว

แม้ว่าพวกเค้าจะไม่เดินไปยืนร่วมฝั่งเดียวกับคุณ (ก็ยังมีนิสัยขี้อายติดอยู่นิด ๆ)
แต่ผมรับรองว่า คราวหน้า หากพวกคุณไปกันอีก จะมีคนเข้าไปร่วมร้องเพลงกับคุณ เพิ่มมากขึ้นแน่นอน!!!

สุดท้ายนี้ ผมในฐานะแฟนบาสชาวไทยคนหนึ่ง ขอแสดงความขอบคุณ
พวกคุณทุกคน ไม่ว่าจะมาจากที่ไหนก็แล้วแต่ ที่มาร่วมให้กำลังใจนักกีฬาทีมไทยด้วยกัน!!!

ขอบคุณครับ

ปล.พล่ามมาซะนาน เรามาดูรูปจากตากล้องจำเป็นกันนะครับ เพราะตากล้องประจำทีมติดธุระสำคัญมว๊ากกกกก
ต้องไปขอสาวแต่งงาน หลังจากที่เค้าโทรมาปรึกษาผมว่า  

"น้าครับ ผมจะไปเชียร์ดี หรือผมจะขอสาวดีครับ"

ผมก็บอกมันไปว่า

"เมิงคบกันมากี่ปีแล้ว"
"หลายปีแล้วครับ"

"ไม่ไปขอวันนั้น เค้าคงไม่ทิ้งเมิงไปมีแฟนใหม่หรอกมั้ง"
"ครับ น้าแนะนำดีครับ ผมอยากให้แฟนผมมาฟังจัง"

"เอ่อ น้าพูดเล่น บาสมันมีแข่งทุกอาทิตย์ เอ็งไปขอสาวแต่งงานก่อนเหอะ อย่ากังวลทางนี้ เดี๋ยวจัดการเอง"

นั่นจึงเป็นสาเหตุให้ อาทิตย์นี้ ได้ดูรูปเบลอ ๆ ฝีมือผมแทนเจ้า 200SX นะครับ T_T

ปล.ถึงน้อง 200 SX อีกครั้ง อาทิตย์ต่อ ๆ ไปกรุณาอย่าติดธุระอะไรอีก เพราะน้าเข้าไปติดต่อเจ้าหน้าที่สนาม ติดต่อพิธีกรทีไร
เค้าไม่ค่อยอยากคุยกะน้าทุกที คอยแต่จะมองหาเอ็งตลอด อาทิตย์ที่ผ่านมา
น้าไปเรียกนักเต้น ให้เดินมาตั้งแถว มันหันมามองประมาณว่า "ไอ้แก่นี่เป็นอะไรมากป่าววะ"

ก็เลยคิดว่า ถ้าคนบอกเป็นเอ็ง เค้าคงกุลีกุจอมาตั้งแถวกันอย่างไว

เช๊อะ!!! ไม่หล่อมั่งก็แล้วไป๊ บัดซบ T_T

สมันน้อย เบอร์ 14

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 53 16:32:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com