Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"พิภพ อ่อนโม้ "นักเตะเบอร์10ที่แข็งแกร่งที่สุดในเมืองไทย ติดต่อทีมงาน

ผมรู้จักพิภพครั้งแรกเมื่อคราที่ชลบุรีได้แชมป์ไทยลีก ปีที่เท่าไหร่หว่า จำไม่ได้ รู้สึกในครานั้นเลย ว่าไม่ชอบสุดๆ
เพราะในปีนั้นทีมที่สู้กันมาอย่าง ธ.กรุงไทย(ทีมที่ผมเชียร์)สู้ชลบุรีไม่ได้ และปีนั้นพิภพยิงเยอะจริงๆ

พอปีถัดมาที่ไฟฟ้าได้แชมป์ ฟอร์มของพิภพตกลงนิดหน่อย อาจเพราะครานั้นได้มีโอกาสติดทีมชาติไทยชุดลุยศึกคิงส์คัพ
ตอนนั้นกระแสดันพิภพค่อนข้างแรง เป็นผลพวงมาจากที่ฟอร์มดีในปีที่ได้แชมป์กับชลบุรีนั่นแล แต่เกมนั้นพิภพหลุดเดี่ยวไป
หลายครั้ง น่าจะราวๆ2-3ครั้งเห็นจะได้ เดี่ยวแบบดวลประตูเลยทีเดียว แต่กลับยิงไม่ได้ และเป็นตาโจ้ห้าหลา
โชว์หลุดเดี่ยวยิงเข้าไปซะงั้น รวมทั้งคุณแอดดี้ที่ให้เสียงภาษาไทยในวันนั้น(ถ่ายทอดเปียกโดยช่องเจ็ดสเลดเป็ด)
บอกว่าต้องได้ครับลูกนี้สำหรับพิภพ แต่พอยิงม่ได้เท่านั้น แล้วกลายเป็นโจ้ยิงได้ คุณแอดดี้เลยบอกว่านี่แหล่ะครับ
ประสบการณ์ที่ต่างกัน หลังจากนั้น พิภพก็กลายเป็นคนละคนไปเลย

ฟอร์มหลังจากนั้นแย่มาก เล่นก็ยิงไม่ได้ ดันได้ลงตัวจริง ฟอร์มตก แฟนบอลเริ่มเบื่อ แทคติคเปลี่ยนไป เน้นกองหน้าต่างชาติ
พิภพเลยกลายเป็นส่วนเกินที่ได้ลงตัวจริงซะหยั่งงั้น ปีนั้นไฟฟ้าได้แชมป์พร้อมทั้งฟอร์มที่แย่สุดๆกับพิภพ

ปีต่อมาชลบุรีท้าชิงตำแหน่งแชมป์อีกครั้ง เปิดหัวมาด้วยถ้วยพระราชทาน ก. ไฟฟ้าพบชลบุรี เกมนั้นหวดกันที่สนามศุภฯ
พิภพโดนใบแดง จากการที่หมั่นไส้ โดนเซ็นเตอร์ผิวสี(จำไม่ได้ว่าใคร)ตอดเล็กตอดน้อย พิภพหวดเข้าบั้นเองเอาดื้อๆ
ใบแดงเลยทีนี้ เกมนั้นผมเองก็จำไม่ได้ว่าใครได้แชมป์ เพราะเกมไม่สนุกเท่าที่คิด

ต่อมาฟอร์มพิภพก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าที่ควร งุ้งงิ้งๆอยู่อย่างนั้น ปีนั้นชลบุรีอดแชมป์ไปอีกตามเคยเมืองทองคว้าไปเฉยๆแบบชิลๆ

หลังจากนั้น ปีนี้ผมรู้สึกว่าพิภพเปลี่ยนไป ต้นฤดูกาลผมมีโอกาสได้ดูนิดหน่อย ฟอร์มพิภพกลายเป็นเหมือนกับที่ผมเคยเห็นเมื่อตอน
ที่ชลบุรีได้แชมป์ เก็บบอลเก่ง เร็ว แรง คม ถูกที่ ถูกเวลา ยิงได้มากขึ้น แล้วฟ้าดินก็ทำให้เขาเจ็บไป ทั้งๆที่ฟอร์มเขากำลังมา

ทำให้ฟอร์มของชลบุรีเปลี่ยนไปด้วย ไม่อยู่กับร่องกับรอย(ฮอจด์สัน) -*- และผมเองช่วงนั้นก็ห่างหายจากการได้ดูไทยลีก
ประจวบเหมาะ ผมได้กลับมามีโอกาสดูไทยลีกอีกครั้งในช่วงเลกหลัง พิภพกลับมา แกร่งเหลือเกิน เก่งเหลือเกิน หมอนี่คือคนที่
ผมไม่ชอบในครานั้น เพราะเก่งเกินไป พิภพกลับมาเก่งอีกครั้ง ถ้าใครได้เห็นในเกมที่ช่วงก่อนจบฤดูกาล เกมที่ชลเปิดบ้าน
รับการมาเยือน peaเนวินบุรีรัมย์(ชื่อยาวจริงๆ ฮ่า) เกมนั้นผมรู้สึกว่าพิภพเก่งมาก คนเดียวจริงๆ โดนหวด โดนอัด ตัวก็เล็ก
กระโดดชิงจังหวะเล่นก่อนตลอด โหม่งทำประตูได้ แต่ทะลึ่งเสมอซะงั้น ฮ่าๆ

จนมาเกมเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เกมที่มาพอกับเมืองทองฯ ในนัดชิงAF FAคัพ ผมไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองหรือปล่าว
พิภพจะเล่นดีมากในยามที่มีเทิดศักดิ์ ต่อบอลสั้น แทงทะลุช่อง เกมนี้เองที่ผมคิดว่าเขาแกร่งทั่วแผ่นดิน

ผมชอบนักเตะเบอร์ 10 ก่อนหน้านี้ผมชอบ ธีรศิลป์ แดงดา ที่ใส่เบอร์ 10และเก่งตามเบอร์จริงๆ ถ้าย้อนไปสมัยวัยรุ่นก็
เดอะแบน ตะวัน ศรีปาน   แต่แล้วเบอร์ 10 ที่ผมเปลี่ยนใจมาชอบจากที่เคยหมั่นไส้(เพราะเก่งจัด) ก็เป็นคนนี้แหล่ะครับ
"พิภพ อ่อนโม้ เจ้าชายแห่งฉลามชล" นักเตะที่ผมเองดูแล้วเหมือน ต๊อตติ เจ้าชายหมาป่า ที่เป็นทุกสิ่งทุกอย่างของทีม
ดิบ เถื่อน เก่ง แกร่ง

จากคุณ : ราชันย์ชุดหมี
เขียนเมื่อ : 30 พ.ย. 53 09:31:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com