Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

--[ABL Playoffs นัดแรก ช้างไทยฯ สวดยอดเลย ก็ลุ้นบ้างอะไรบ้าง แต่ลุ้นมากไม่ดีนะ T_T]-- ติดต่อทีมงาน

ก็ผ่านกันไปแล้วครับ กับ Play offs นัดแรกในศึก ABL 2010-2011
ระหว่างตัวแทนประเทศไทย ช้างไทยแลนด์สแลมเมอร์ส กับ ตัวแทนจากสิงคโปร์ สิงคโปร์สลิงเกอร์

สารภาพว่าหัวใจจะวายตายหลาย ๆ รอบมีบางช่วงที่ถึงขนาดเดินออกไปสูบบุหรี่อยู่ด้านนอกสนามไม่กล้าดู ลุ้นเอาแค่เสียงเชียร์
(การสูบบุหรี่เป็นอันตรายต่อคนรอบข้างและเด็กน้อย เพราะฉะนั้นหากจะสูบก็กรุณาหาที่ที่ไม่มีคนรอบข้างและเด็กน้อยด้วยครับ)

คือถ้าเฮเมื่อไหร่ คือเราได้แต้มแล้วแน่ ๆ ถึงจะเดินเข้ามา

สงสัยนักกีฬาจะกลัวกองเชียร์ที่ฝ่างาน ฝ่ารถติด ฝ่ามรสุมชีวิตมาเชียร์จะไม่คุ้มกับความลำบาก
เลยจัดให้ซะ 5 ควอเตอร์ พาเอากองเชียร์ถึงกับอุทานว่า "ไม่ต้องตอบแทนแบบหัวใจจะวายอย่างนี้ก็ได้ค๊าาาา"
ซึ่งผมก็เห็นด้วย เพราะถ้าจัดงานหนักอย่างนี้เรื่อย ๆ ผมคงเป็นมะเร็งตายก่อนแก่แน่ ๆ
(รู้นะ หลาย ๆ คนคงคิดว่า แล้วทุกวันนี้เมิงยังไม่แก่งั้นสิ ใครคิดบ้านบึ้มเว้ย!!!)

ถ้าใครที่ตามเชียร์ทีมช้างไทยฯ มาโดยตลอด คงจะเริ่มรู้สึกว่ามันจะ เดจาวูเหลือเกินกับสถานการณ์อย่างนี้
ไม่ว่าจะเป็นนัดที่เจอ KL DRAGONS ทั้ง 2 ครั้งในบ้าน นัดที่พบกับ Phillippine Patriot นัดล่าสุดที่เล่นกันไป 6 ควอเตอร์

หรือแม้กระทั่ง นัดที่เจอสิงคโปร์ทีมนี้ในอาทิตย์ที่ผ่านมา

ทุกแมทช์ที่กล่าวถึง ต้องตัดสินกันในวินาทีสุดท้ายล้วน ๆ

แต่ในทุกการแข่งขันเหล่านั้นพวกเราก็ฝ่าฟันคว้าชัยชนะมาได้ทุกครั้งเหมือนกัน!!!
แน่นอนครับ เราต้องยกเครดิตนี้ให้กับนักกีฬา ให้กับโค้ช และทีมงานทุกคน แต่ว่าถ้ามองในอีกมุม
หากไม่มีเหล่ากองเชียร์ ไม่ว่าจะเป็นเหล่าอุลตร้าส์สแลมเมอร์ส หรือ คนไทยที่ไปให้กำลังใจกันในสนาม
ถ้าไม่มีเสียงเชียร์ ไม่มีกำลังใจ แมทช์ที่กล่าวถึงเหล่านั้น เราจะเอาชนะได้หรือไม่ อันนี้ผมก็ยังข้องใจอยู่

หลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้นด้วยการแข่งขันครั้งนี้ ทั้งที่เมื่อก่อนเราไม่มี

นักกีฬาไม่ว่าจะเก่งขนาดไหน ก็ต้องการเสียงเชียร์จากกองเชียร์กันทั้งนั้นล่ะครับ
มันช่วยให้ฮึกเหิมได้จริง ๆ นะ แม้ผมจะไม่ได้ลงไปเล่นเอง แค่เป็น 1 ในผู้ที่มาเชียร์ แต่ความรู้สึกมันก็สื่อถึงกันได้จริงๆ

เอาล่ะ เรามาพูดถึงเกมส์เมื่อวานกันดีกว่า

เปิดตัวช้าตามสเต็ป ต้นควอเตอร์แรกโดนนำห่างเป็นโยชน์!!!
คือถ้านัดไหนเปิดตัวแล้วออกนำ อันนี้ผิดวิสัยช้างไทยฯ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน T_T

สิ่งที่เห็นได้ชัดในนัดนี้คือ ตัวสำรองของเรา เริ่มทดแทนตัวจริงได้แล้ว โดยเฉพาะ เดฟ กับ จักร
เพื่อน ๆ คงจำลูกบล็อคของทั้งสองคนได้ติดตา โดยเฉพาะเดฟ ที่บล็อคจากมือของสกินเนอร์เลยทีเดียว
โดยเฉพาะ จักร ที่เริ่มกล้าเล่นมากขึ้นและเราเริ่มเห็นแล้วว่าจักร มีประโยชน์จริง ๆ ทั้งเกมส์รุก และ รับ
ถ้าเสริมความดุ ความกล้า และ ความนิ่งให้ได้มากกว่านี้จะดีมากครับ

หมด Q2 แต้มอยู่ที่ 32 - 30 คะแนน ช้างไทยพลิกกลับมานำได้

ช่วงระหว่างพักครึ่ง พวกเราก็นั่งเลือดกำเดาไหลกันอยู่ข้างสนาม
ห้องน้ำไม่ได้เข้าแม้จะปวดฉี่แทบขาดใจก็ตาม เพราะหลังจากคิดสะระตะแล้ว
ให้เลือกระหว่าง "เป็นนิ่ว" กับ "โคโยตี้"  

ผมเลือกโคโยตี้ดีกว่า เป็นนิ่วไปรักษาก็หาย แต่โคโยตี้นี่ถ้าพลาดดูถือว่าเสียโอกาสเป็นอย่างมาก
เกิดมาไม่เคยเข้าไปดูแดนซ์เซอร์เหล่านี้เต้นเลย ไม่ว่าจะเป็นที่ไหน แม้กระทั่งร้าน "ไม้เอก" ที่อยู่ใกล้ออฟฟิตติ๊ดเดียว
และเป็นแหล่งโคโยตี้งาม ๆ ผมก็ไม่เคยแวะเข้าไป เพราะใจไม่ด้านพอ (แหว่ะ)

และในเมื่อเค้าจัดให้มาได้ดูใกล้ ๆ อย่างนี้แล้ว เราจะห่วงเป็นนิ่วไปทำไมล่ะจริงไหม??

สาว ๆ ในสนามอาจจะไม่ชอบใจที่บรรดาแฟนหนุ่มที่มาด้วย พากันนั่งตาลอย ขยี้ตากันหลายรอบ เนื่องจากความขาวมันแยงตาจนแทบบอด ก็ต้องขออภัยด้วยครับ T_T

ถ้าใครจำกันได้ 1 ใน แดนซ์เซอร์ชุดนี้ มีดาราที่เล่นเรื่อง "สาระแนเห็นผี" อยู่ด้วย 1 คน
คนไหนก็ไปหาดูกันเอาเองครับ ^_^

ส่วนตัวผมเองก็ได้แต่ท่องคาถาอยู่ในใจ "ขาวหนอ อวบหนอ น่ารักหนอ" อยู่ข้างสนาม!!

เอาล่ะครับ เข้าเกมส์กันต่อดีกว่า T_T

ช่วงท้ายควอเตอร์ 3 เราพลิกกลับมานำได้ 5 แต้ม ใจชื้นขึ้นเยอะ
พอเริ่มควอเตอร์ 4 เท่านั้นล่ะ เริ่มดราม่ากันทันที เมื่อสิงคโปร์ไม่ยอมแพ้ ตามตีเสมอ จนขึ้นมานำได้
จาก 3 แต้มของเบอร์ 18 ขวัญใจชาวอุลตร้าสแลมเมอร์ LEONIDEZ AVENIDO
ผมว่า ถ้าซีซั่นหน้า เราได้อีตานี่มาร่วมทีมนะ เจ๋งเลย ผมว่าแกน่ารักนะ โดนโห่ โดนกดดันยังไงแกก็ยังทำแต้มได้เรื่อย ๆ

เมื่อวานนี้นอกสนามตอนเกมส์จบแล้ว ตา LEONIDEZ AVENIDO เบอร์ 18 เดินออกเตรียมกลับที่พัก
เจอเข้ากับเหล่ากองเชียร์อุลตร้าที่หน้าสนาม เหล่ากองเชียร์อุลตร้าฯ โผเข้าหากันเป็นแก๊งค์
ในใจแกคงนึงแหล่ะว่ากุจะโดนรุมกระทืบตายในเมืองไทยหรือเปล่าวะเนี่ย

แต่ผิดคาด ที่กองเชียร์ไปลากมาถ่ายรูปหมู่ด้วย แถมร้องเพลงให้อีกต่างหาก แกคงคิดแหล่ะว่า
ตกลง พวกเอ็งเกลียดกุหรือรักกุกันแน่วะเนี่ย T_T

นอกจากเบอร์ 18 แล้ว ยังมีเบอร์ 19 อีกคน AL VERGARA ที่ยิง 3 คะแนนพลิกกลับมานำได้ใน Q4
และเบอร์ 19 คนนี้แหล่ะ ที่ทำแต้มมาเสมอ จากการขึ้นชู๊ต 2 คะแนน แหม มันน่าเอาไม้หน้า 3 ฟาดหน้าแข้งจริง ๆ !!!

เกมส์ยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร คงใช้ได้กับทีมช้างไทยฯ ในช่วงท้ายของ Q4

โชคดีที่ทหารนามสกินเนอร์ ของสิงคโปร์ ยิง 3 คะแนนไม่ลงในวินาทีสุดท้าย
ไม่งั้นละก็ศึกนัดแรกของช้างไทยฯ ได้งานกร่อยแน่ ๆ เพราะเราวิ่งตาม เบอร์ 18 และ 19 กันสุดฤทธิ์

ซึ่งผมว่า ทางสิงคโปร์เองก็คงวัดดวงกันด้วยแหล่ะ Play สุดท้ายแล้ว ลงก็ชนะ ไม่ลงก็ต่อเวลา ไม่มีอะไรจะเสีย
โชคดีที่มันไม่ลง แต่ถึงอย่างนั้น กองเชียร์ก็หัวใจจะวายไปตาม ๆ กันเพราะเห็นวิถีลูกแล้วมันดิ่งหาห่วงอย่างน่าหวาดเสียว T_T

โอ๊ย ตอนปล่อยบอลนะ อุทานกันระงม "อิ๋บอ๋ายแล้ว!!!"

สุดท้ายก็ต้องต่อเวลา 5 นาที

เริ่ม Q5 เราออกนำไปก่อนด้วยการทำแต้มของ คริส แดเนียล
สารภาพว่า ช่วงเวลานี้ไม่กล้าดู หนีออกไปเพาะเชื้อมะเร็งกันนอกสนาม
แม้หน้าผมจะโหด แต่ใจผมก็อ่อนไหวนะครับ (แล้วเมิงจะพูดทำไม) T_T

กะว่า ถ้าได้ยินเสียงเฮเมื่อไหร่ค่อยเข้ามา แล้วก็เฮจริง ๆ คะแนนเป็น 68 - 66
แต่สิงคโปร์ ก็ตามมาด้วยลูกโทษ และ การทำ 2 คะแนนของ สกินเนอร์
ทำให้สิงคโปร์ขึ้นนำทันที 69 - 68

ผมหนีออกนอกสนามอีกครั้ง ไอ้บ้าเอ๊ย!!!!

ถ้าแข่งอย่างนี้บ่อย ๆ ผมเป็นมะเร็งตายแหง ๆ T_T

เข้ามาอีกที คะแนนยังเท่าเดิม แต่เจ้านพ นพ แดเนียล ได้ลูกโทษ
รู้สึกได้เลยว่า เป็นการยิงลูกโทษที่บรรจงยิงที่สุดในชีวิตของ นพ แดเนียล
และนพก็ทำได้ โดยยิงลงไปทั้ง 2 ลูก ไทยกลับมานำ 70 - 69
หลังจากนั้น จ่าบอยก็ซัด 3 คะแนนลงไป ไทยนำ 73 - 69 คะแนน

สวดยวดดดดดดดดดดดด

เกมส์ทำท่าจะพลิกกลับมาเป็นของฝั่งเราแล้ว เพราะหลังจากนั้น ฟรอยด์ บาเกียน ขโมยบอลได้
ด้วยการขโมยบอลจากมือของเจฟเฟอร์ เบอร์ 31 คนไทยเฮกันทั้งสนาม แต่เดชะบุญ ที่ฟรอยด์ ดันทำบอลหลุดมือทั้งที่ไม่มีใครกัน

และก็เหมือนบุญพาลูกบาสส่งให้ลูกบาสนั่นไปเข้ามือสิงคโปร์ เช๊ดดดดดดดดด
ฟรอยด์ต้องทำฟาล์ว (ทั้งที่ไม่ต้องฟาล์วก็ได้นะ T_T)

สิงคโปร์ได้ชู๊ตลูกโทษ และ เบอร์ 19 ก็ซัดลงไปทั้ง 2 ลูก  73 - 71
หลังจากนั้น สกินเนอร์ก็ได้ฟาล์วจากดิกสัน ยิงลูกโทษลงไปอีก 2 ลูก เสมอกัน 73 - 73

บัดซบแท้ ๆ  ดราม่ารอบสองเริ่มขึ้นแล้ว T_T

แต่แล้ววววววววววววววววววววววววววว
เมื่อสิงคโปร์กำลังจะได้ใจ  คนไทยในนาม บอย ปิยะพงษ์ พิรุณ ก็ซัด 3 คะแนนลงไป
คนไทยเฮกันสนามแทบแตก หลังจากที่อัดอั้นมานาน ไทยกลับมานำ 76 - 73

และสนามก็แตกจริง ๆ เมื่อ เจ้านพ  อรรถพร เลิศมาลัยพร ขวัญใจแฟนบาสชาวไทย
กลั้นใจยิง 3 แต้ม แบบที่คนทั้งสนามไม่เชื่อสายตา คือ ปกติแกจะไม่ยิง 3 จะเข้าในอย่างเดียว
พอเห็นแกยิง ก็ใจหายกันหมด!!!

แต่ก็อย่างที่บอกแหล่ะครับ เกมส์ยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร

เมื่อลูกที่เจ้านพยิง มันพุ่งลงห่วงไปเฉยเลย!!!!

ณ.วินาทีนั้น คนที่นั่งเชียร์อยู่ ก็ไม่มีใครรักษาลุคแล้วครับ ลุกขึ้นเฮกันหมด
เท่านั้นยังไม่พอ เมื่อคริส หลุดเดี่ยวมาปิดฝาโลงด้วยการเลย์อัพ 2 คะแนน

ทำให้ช้างไทยฯ นำห่าง 81 : 73 คะแนน

เวลาใกล้จะหมดความหวังของสิงคโปร์เริ่มริบหรี่ ริบหรี่่ ริบหรี่
สว่างวาบมาได้นิดเดียวด้วยการยิง 3 คะแนนของเบอร์ 19
สิงคโปร์ทีมนี้ไม่รู้เป็นยังไง ชอบยิง 3 คะแนนแบบประหลาด ๆ แล้วก็ลงไปบ่อยสุด ๆ แมทช์ที่แล้วก็ทีนึงแมทช์นี้ก็เอาอีก

แต่ด้วยเวลาที่เหลือเพียงแค่ 2 วินาที ความหวังที่ริบหรี่อยู่แล้วก็ดับวูบลง เมื่อเสียงนกหวีดหมดเวลาดังขึ้น

ช้างไทย เอาชนะ สิงคโปร์ฯ ไปได้ด้วยคะแนน 81 - 76 คะแนน

คว้าชัยในนัดแรกได้เป็นผลสำเร็จ

ยังเหลืออีก 1 เกมส์ที่เราต้องคว้ามาให้ได้ โดยในนัดถัดไป เราต้องบุกไปเยือนสิงคโปร์ ในวันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2554
สามารถติดตามได้ทางช่อง ESPN ครับ

จากคุณ : สมันน้อย เบอร์ 14
เขียนเมื่อ : 25 ม.ค. 54 15:35:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com