Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากจะเรียนศิลปะการต่อสู้ สักแขนงวิชา ขอความคิดเห็นด้วยครับ... ติดต่อทีมงาน

คาราเต้ (1 คน)
  เทควันโด (0 คน)
  ฮัพคิโด (0 คน)
  ไอคิโด (2 คน)
  มวยจีน (หวิงชุน) (1 คน)
  มวยจีน (ไท่เก๊ก) (2 คน)
  มวยจีน (กังฟู) [แบบในหนัง karate kids?] (1 คน)
  อื่น ๆ ... แนะนำด้วยครับ (3 คน)

10.00%
  คาราเต้ (1 คน)
 0.00%
  เทควันโด (0 คน)
 0.00%
  ฮัพคิโด (0 คน)
 20.00%
  ไอคิโด (2 คน)
 10.00%
  มวยจีน (หวิงชุน) (1 คน)
 20.00%
  มวยจีน (ไท่เก๊ก) (2 คน)
 10.00%
  มวยจีน (กังฟู) [แบบในหนัง karate kids?] (1 คน)
 30.00%
  อื่น ๆ ... แนะนำด้วยครับ (3 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 10 คน

ตามโหวดเลยครับ มีผลบังคับใช้พรุ่งนี้ ก่อนบ่ายสาม ๕๕๕
หลังจากนั้นต้องกลับไปเป็นคนรับใช้ที่บ้าน นายแล้วครับไม่มีโอกาสเล่นเน็ท

คือได้ล็อกหยุดทีไร กลับบ้านมาก็ไม่ได้ทำอะไร รู้สึกเบื่อ ชีวิตไร้ความตื่นเต้น(?)

และชอบศิลปะการต่อสู้อยู๋แล้ว ก็เลย คิดว่าสิ่งหนึ่งที่จะทำ(นอกเหนือจากอ่านการ์ตูน)
ก็คงจะเป็น การเรียนศิลปะการต่อสู้นี่แหละ

ที่ผมเทคะแนน ก็คือ คาราเต้ กับ ไอคิโด (ที่เป็นการสะท้อนแรง แบบครึ่งวงกลมน่ะครับ)
แล้วก็ กังฟู (แบบในหนังหลายๆเรื่อง ประทับใจ ฉากบนภูเขาในเรื่องคาราเต้คิดส์มากๆ)

ไท่เก๊ก เห็นว่าเป็นท่าป้องกันตัวเหมือนกัน ตามการรวบรวมข้อมูลเห็นว่า เป็นวิชา
แนวๆ กำลังภายใน แต่อาจจะใช้เวลาหลาย(สิบ)ปีมากกว่าจะมีกำลังภายในแบบ
ในหนังได้...........................(ไม่ได้หวังจะเอากำลังภายในอยู่แล้วโฮะๆๆ)

อย่างไรก็ตาม อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ จอมยุทธ ทั่วหล้า ช่วยแสดงความคิดเห็น
และโหวต หรือยกจุดเด่นจุดด้อยมาเปรียบเทียบ(อิงในอุดมคติของตนเอง หาได้
มีผิดถูกไม่)

พร้อมทั้งสถานที่ฝึก(โดโจ) ด้วยนะขอรับ .......

ป.ล.สนามกี่ฬาไทย-ญีุ่ปุ่นดินแดง มีกีฬาอะไรบ้างครับ?

ป.ล.2 อยากจะ ยืดเส้น ยืดกล้ามเนื้อขา ไว้รอรับศึกหนัก แต่ปรากฎว่า
อาการบาดเจ็บจากที่ stretching เมื่อสมัยวัยเยาว์ ยังอยู่ครับ อันที่จริงจะเรียก
ว่าอาการบาดเจ็บก็ไม่ถูกซะทีเดียว มันเหมือนกับ เส้นมันขัดๆ น่ะครับ....
คือแบะ หน้าขา (เปิดหน้าขาท่อนบน) ตามรูปปลากรอบครับ..

แล้วจะไปตึงๆ จี๊ดๆ บริเวณกลางๆ สะโพก น่ะครับ ?? (มีใครเคยเป็นมั้ยเนี่ย?)

ค่อนไปทางแก้มก้น หน่อยๆ คือ คาดว่าจะเป็นตอน ลุกขึ้นมาผิดท่านั่นแหละครับ
อาจจะรีบ หรือพยายามจะกระโดดขึ้น เหมือนในหนัง อะไรประมาณนั้น

ตอนที่จำได้ก็จะยืด แบบ ยืน ฉีกขา(อ้าขาสุดๆ น่ะครับ?)

(โอ๊ยป.ล. ยาวเหยียดจะมีใครเข้าใจมั้ยเนี่ย ?)

จากคุณ : noptee
เขียนเมื่อ : 27 มี.ค. 54 21:10:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com