Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บังคับเรือใบยังไงให้ถูกวิธีเวลาลมกระโชก ติดต่อทีมงาน

บังคับเรือใบยังไงให้ถูกวิธีเวลาลมกระโชก

ผมยังมือใหม่สำหรับการเล่นเรือใบครับ เมื่อวานนี้ออกไปเล่นมา พอดีเป็นเรือใบแบบมีเคบินสำหรับนอนด้วย ลำเล็กๆครับ ประมาณ 18 ฟุตได้
เมื่อวานเจอสภาพลมที่ไม่คุ้นเคยแล้วก็เลยมีคำถามขึ้นมาครับ ด้วยความเป็นมือใหม่ ไม่แน่ใจว่าวิธีไหนเป็นวิธีที่ถูกต้อง
คือลมเมื่อวานนี้ จะมีบางช่วงที่ลมกระโชก เช่น กำลังแล่นลมเบาๆหรือลมธรรมดาอยู่ดีๆ ลมแรงมาจากไหนไม่รู้ พัดมาวูบแรงๆจนเรือเอียงซะเยอะเลยครับ รู้สึกเหมือนจะคว่ำ แต่ก็ยังไม่คว่ำ เสียววูบ
เพราะว่าไม่ใช่เรือใบแบบสำหรับเล่นกีฬาซะด้วยครับ ผมเองก็เคยเล่นแต่ตอนสภาพลมไม่แรงมาก พอเจอเมื่อวานเข้าไปก็เลยไม่ได้เตรียมตัวสำหรับการตกน้ำ
มือถือก็อยู่กับตัว ของที่ไม่ควรจะเปียกก็อยู่ในเรือหลายอย่าง  แต่ก็โชคดีที่ไม่ตกน้ำ เจอลมพัดมาแบบนี้อยู่ประมาณ 4-5 รอบได้ครับ
เลยคิดว่าเล่นต่อๆไปก็น่าจะเจออีกเรื่อยๆในอนาคต ตอนที่ลมมาแรงๆ ผมก็เลยใช้วิธีหันหน้าเรือเข้าหาลม เพื่อลดองศาที่จะรับลม หลบรมแรงและหลีกเลี่ยงการที่เรือจะเอียงมากเกินไปจนพลิก
จริงๆผมก็พอจะทราบว่า เล่นเรือใบ เรือก็จะออกแบบให้เอียงได้ระดับหนึ่งอยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าได้มากแค่ไหนโดยที่ไม่คว่ำ จริงๆผมอาจจะไม่จำเป็นต้องหันหัวเรือเข้าหาลมเพื่อหลบก็ได้ (ใช่หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ)

สรุปคำถามที่ผมอยากถามก็คือ
1. ในขณะที่ลมกระโชกในลักษณะนี้ การเลี้ยวเข้าหาลมเพื่อเลี่ยงการถูกลมพัดจนเรือล้ม ที่ผมทำไปถูกต้องหรือเปล่าครับ ?
คือจริงๆทำไปโดยสัญชาติญาณครับ คือมั่วนั่นแหละครับ ผมเคยไปเรียนเรือใบนิดหน่อยเหมือนกัน แต่ไม่ได้ถามครูเพราะตอนนั้นไม่มีลมกระโชกครับ เลยไม่สงสัย
2. วิธีที่ดีที่สุดในการบังคับเรือใบเมื่อเกิดลมกระโชก ควรจะทำยังไงครับ?
3. หรือมีวิธีดูอย่างง่ายหรือเปล่าว่า เมื่อไหร่เรือใบของเราถึงจะโดนลมพัดจนใกล้จะล้มคว่ำได้?

จากคุณ : แมงกะชอน
เขียนเมื่อ : 15 ส.ค. 54 19:38:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com