Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ขอแหวกกระแสฟุตบอลโลก ซีเกมส์ ซักครั้ง] ว่าด้วย ศัพท์อันเกี่ยวกับกีฬาที่เราใช้กันในห้องศุภชลาศัย ติดต่อทีมงาน

ไม่ต้องงงครับ ไม่ต้องไล่ WB โปรดอย่าย้ายไปที่อื่น ไม่ไปห้องสมุด ไม่ไปหว้ากอ เพราะมันเกี่ยวกับคนดูกีฬาแน่นอน ไปตั้งที่อื่น คนห้องนี้ก็คงไม่ค่อยได้เข้าไปอ่าน ก็ไม่เกิดประโยชน์ อันที่จริงตอนเลือกกลุ่มย่อย ผมก็อยากติ๊กทุกอัน แต่มันทำไม่ได้ ก็เลยตั้งในกลุ่มย่อย อื่นๆ

ผมนั่งคิดนอนคิดอยู่หลายวัน ด้วยความที่อยู่ไกล พันทิพเป็นที่ที่ผมเข้ามาติดตาม ข่าวคราวจากเมืองไทยอยู่แทบทุกวัน โดยเฉพาะข่าวสารบ้านเมืองและข่าวกีฬาบ้านเรา ถ้าไม่นับห้องไกลบ้าน ที่นี่ก็นับเป็นบ้านผมอีกหลังหนึ่งล่ะครับ เข้ามาบ่อย เข้ามาตั้งแต่เริ่มทำงาน จนตอนนี้  แก่แล้ว  ก็ได้พบความเปลี่ยนแปลงหลายๆอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งการ  ใช้ภาษา ของพวกเราในห้องนี้

ผมไม่ได้พูดถึงศัพท์วัยรุ่น คะนอง พวก แสร่ดด  เหยดด กาก เกรียน อะไรพวกนั้น เพราะอ่านแล้วก็ได้อารมณ์ดี  แต่ผมหมายถึง ศัพท์ที่เราใช้กันแทบทุกวันในบอร์ดนี้ และหลายๆคนก็พิมพ์ผิดมันร่ำไป จนคนโบราณอย่างผมทนไม่ค่อยไหว เพราะมันมากมายเกินไป จนอาจทำให้เราเข้าใจผิดว่า ที่เราพิมพ์นั้นมันถูกแล้ว และผมก็ไม่อยากจะมาคอยนั่งติเรื่องภาษาจนทำให้เสียอรรถรสในการแสดงความเห็นเรื่องนั้นๆไป

เลยเกิดความคิดว่า เรามารวบรวมคำที่เราชอบใช้กันผิดๆถูกๆดีไหม แล้วมาดูว่า คำที่ถูกควรพิมพ์อย่างไร แล้วต่อไปเราจะได้ไม่ต้องโดนใครเขามาคอยแก้คำผิดให้เราอยู่เรื่อยๆ

ออกตัวก่อนว่า ไม่ได้มาอวดภูมิอะไรนะครับ ไม่ได้จบทางภาษาแต่อย่างใดเลย เพราะข้อมูลพวกนี้ผมหาในเน็ตล้วนๆครับ เอาแหล่งที่เชื่อถือได้ คือ ราชบัณฑิตยสถานเป็นหลักนะครับ ยกเว้นอันไหนที่ผมคิดเองผมก็จะบอกว่า ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นอย่างนี้ ใครมีความรู้มากกว่าผมก็กรุณาติติง และแก้ไขได้นะครับ

จากคุณ : G.T.S.
เขียนเมื่อ : 17 พ.ย. 54 10:55:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com