Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครเป็นสุดยอดอดีตศูนย์หน้าจอมเข้าฮอส ที่คุณว่าเก่งที่สุดครับ? ติดต่อทีมงาน

เอียน รัช (25 คน)
  รุฟ ฟาน นิสเตลรอย (31 คน)
  ฟิลิปโป้ อินซากี้ (46 คน)
  อลัน เชียเรอร์ (17 คน)
  เจอร์เก้น คลินมันน์ (7 คน)
  ฌอง ปิแอร์ ปาแปง (2 คน)

19.53%
  เอียน รัช (25 คน)
 24.22%
  รุฟ ฟาน นิสเตลรอย (31 คน)
 35.94%
  ฟิลิปโป้ อินซากี้ (46 คน)
 13.28%
  อลัน เชียเรอร์ (17 คน)
 5.47%
  เจอร์เก้น คลินมันน์ (7 คน)
 1.56%
  ฌอง ปิแอร์ ปาแปง (2 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 128 คน

โดยส่วนตัวผมชอบกองหน้าประเภทนี้มากเลยครับ อาจเนื่องจากเมื่อครั้งผมเคยเล่นฟุตบอล ผมเล่นตำแหน่งนี้ เพราะผมตัวค่อนข้างผอมบางและเลี้ยงบอลไม่เก่ง เล่นตำแหน่งอื่นไม่ได้เรื่อง เลยอาศัยการวิ่งหาช่องว่าง วิ่งทำทาง และ หาจังหวะยิงในกรอบเขตโทษได้เป็นพอ

กองหน้าพวกนี้ไม่ต้องอาศัยทักษะบอลสูง เพียงแต่พักบอลได้ บังบอลได้ จ่ายบอลง่าย ๆ แล้วหาจังหวะยิงในกรอบเขตโทษให้ได้มากที่สุด และพลาดการทำประตูน้อยที่สุด ซึ่งสไตล์การเล่น คงไปเปรียบกองหน้าครบเครื่อง เช่น โรนัลโด้ เอโต้ แวน บาสเท่น ฯลฯ ไม่ได้ แต่จำนวนประตูที่ทำได้นักเตะเหล่านี้ทำได้ไม่แพ้ หรือ บางทีอาจทำได้มากกว่านักเตะเทคนิคดี ๆ ด้วยซ้ำ

กองหน้าที่ผมยกมาทั้ง 6 คนนี้ ผมว่าเล่นสไตล์ใกล้เคียงกัน มีสถิติการถล่มประตูที่สูงทุกคน ซึ่งผมขอเว้นนักเตะรุ่นใหม่ ๆ เช่น มาริโอ โกเมซ หรือ ชิซาริโต้ ฯลฯ เอาไว้ก่อนเพราะยังเพิ่งสร้างชื่อได้ไม่นาน และ รุ่นเก่า ๆ ที่ไม่เคยเห็นการเล่น เช่น แกร์ด มุลเลอร์ เดนิส ลอว์ ฯลฯ รวมทั้งยอดศูนย์หน้าคนอื่นที่สไตล์การเล่นแตกต่างจอมเข้าฮอสทั้ง 6 คนนี้ ผมจึงไม่ได้เอามารวมครับ หากท่านมีศูนย์หน้าสไตล์จอมเข้าฮอสในกรอบเขตโทษแบบนี้ที่ผมลืมนึกถึงไป ก็ช่วยแนะนำได้ครับ บางทีอาจหลงลืมไป

ความเห็นส่วนตัว ผมชอบ อลัน เชียเรอร์ มากที่สุดครับ คม แกร่ง และทำผลงานยิงประตูได้สูงต่อเนื่องตลอดการเล่นอาชีพครับ

แล้วท่านว่าใครเป็นสุดยอดศูนย์หน้าจอมเข้าฮอสที่เก่งที่สุดในสายตาคุณครับ?

จากคุณ : mayerboss
เขียนเมื่อ : วันรัฐธรรมนูญ 54 00:21:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com