Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คดีซัวเรส คำว่า หลักฐานไม่ชัดเจนนี่มันไม่ชัดยังไงครับ?? ติดต่อทีมงาน

คือเท่าที่อ่านตามข่าว เจ้าตัวยอมรับว่าพูดจริงคำว่า นิโกร เอฟร่าบอกว่าซัวเรสพูดจริงแม้เขาคิดว่าซัวเรสไม่น่าจะเป็นพวกเหยียดผิว คือทั้งคู่ให้การตรงกัน ไม่ใช่การให้การจากเอวร่าฝ่ายเดียว ตามกฎของ FA การกระทำใดใดที่ส่อเจตนาด้านเชื้อชาติ ศาสนา หรือเกี่ยวกับการการกระทำนอกเกมส์ถือว่ามีความผิด เอ่อ...มันไม่ชัดตรงไหนครับ เห็นบอกกันในกระทู้ล่างๆว่า ไม่ชัดเจนๆ ต้องให้ด่าเอวร่าว่า อ้ายสาดดำ ก่อนหรือไงเนี่ย? งงจริงๆนะ

ประเด็นเรื่องการเหยียดผิวคนไทยหลายคนอาจไม่อิน แต่ที่ยุโรป อเมริกานี่ประเด็นเครียดมากนะครับ ไม่ใช่เรื่องที่จะพูดกับคนที่ไม่ใช่เพื่อน หรือถึงเป็นเพื่อนก็เถอะแล้วมันใช่ว่าจะทำได้แน่ๆ ลองคิดเล่นๆว่าคุณไปเดินในอังกฤษ ไปซื้อหนังสือพิมพ์แล้วบอกคนขายผิวดำว่า ."The Sun ฉบับนึงดิพี่นิโกร"  คุณคิดว่าคุณจะโดนตีนหรือเปล่าครับ? (ใช้ตรรกะเดียวกันว่าเอวร่ากับซัวเรสไม่ได้รู้จักกันมาก่อน) หรือว่าถ้ามีตำรวจยืนอยู่พอดีคุณจะเดินลอยนวลไปได้เหรอ?

นักฟุตบอลก็ไม่ควรได้รับอภิสิทธิ์อะไรนะครับ ไม่ว่าคุณจะพูดด้วยเจตนาอะไรก็ตาม เพราะสิ่งที่กระทำมันผิดอย่างแน่นอน มีอะไรไม่ชัดเจนหรือไม่เป็นธรรม?? ส่วนประเด็นที่ว่าลงโทษหนักไป ผมกลับมองว่าเหมาะสมแล้วนะ เพราะเป็นประเด็นซีเรียสมากของยุโรป เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี ขนาดไอ้หมูดีใจยิงประตูได้แหกปากคำหยาบใส่กล้องไม่ได้เจาะจงด่าใคร โดนไป 3 นัด อันนี้ 8 นัดดูจะเหมาะสมดี แล้วก็ประเด็นว่าซัวเรสที่ผ่านมาเป็นคนดีงั้นดีงี้ มีปู่ผิวดำ เพื่อนผิวดำหลายคน มันคนละเรื่องนะครับ ทำดีเรื่องหนึ่งไม่ได้แปลว่าจะทำผิดอีกเรื่องนึงไม่ได้ ต้องแยกประเด็นครับ

ปล. ผมเชื่อว่าหลังนัดที่มีคดีเอวร่า ซัวเรสมีไปแจกกล้วยกองเชียร์อีก มันน่าจะมีผลให้รูปคดีและการลงโทษออกมาในรูปนี้ ซึ่งมันก็ช่วยไม่ได้จริงๆครับ อย่างนี้จะไปโทษใครได้ เหมือนที่คิงเคนนี่เคยบอกบาโลเตลี่ตอนศอกว่า มันช่วยไม่ได้ที่ใครๆจะเพ่งเล็งเขา เพราะเขาทำตัวแบบนั้น ผมว่ามันเป็นวิธีคิดคล้ายๆกันนั่นแหละ

ม๊าววววววววววววววววว

จากคุณ : แมวกักขฬะ
เขียนเมื่อ : 21 ธ.ค. 54 11:05:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com