Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไม BOXING ถึงไม่เคยอวดอ้างตัวเองเป็นศิลปะป้องกันตัว ทั้งที่เจ๋งเกือบที่สุดในแบบยืน ติดต่อทีมงาน

ผมว่ามวยสากลเหนือกว่าทุกอย่าง ทั้งเทควันโด้ คาราเต้ กังฟู จะเป็นรองก็แค่มวยไทย (อันนี้ก็ไม่เสมอไปนะ)
สามารถเอาตัวรอดจากสถานการณ์จวนตัวได้ดี ทั้งการเคลื่อนที่ที่เร็ว ถอยเร็วพอๆกับวิ่ง แล้วยังออกหมัดในขณะที่ถอยได้ด้วย
เจอกับคาราเต้ผมว่า คาราเต้ไม่เร็วพอจะหลบหรือป้องกันหมัดของนักมวยสากลได้
เทควันโด้ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ 100% โดนน๊อกแน่นอน ไม่ได้ดูถูกนะครับแต่มันคือความจริง
(เคยเห็นกับตา)
มวยไทยเองก็เถอะครับ ถ้าเจอมวยมั่วรุมเป็นกลุ่มอย่างนี้ ผมว่า"น่วม" ครับ ถ้าไม่ใช่มวยฝีเท้าดีจริงๆ
แล้วทำไมเมื่อพูดถึงศิลปะการต่อสู้ มวยสากลถึงถูกจัดไว้เป็นอันดับท้ายๆ ล่ะครับ

จากคุณ : Natural29
เขียนเมื่อ : 3 ม.ค. 55 09:40:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com