Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วีดิโอการเจอกันครั้งแรกของ คาราเต้ คาคูชินไค กับ มวยไทย ปี 1964 ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามาเล่นนานไม่นึกว่ากระทู้เก่าๆกระทู้บัวขาวจะมีมากขนาดนี้ครับ คือว่าตอนแรกจะเขียนบทความยุยิตสูในเวที MMA แต่เนื้อหาเยอะมากยังเขียนไม่หมดเดี่ยวคราวหลังนะครับ

ขอเล่ากระทู้นี้ก่อนครับ วีดิโอนี้เป็นวีดิโอที่บันทึกในปี 1964 เป็นการพบกันระหว่างนักคาราเต้จากสำนักโอยาม่า(Oyama Dojo) กับ นักมวยไทย จากเวทีลุมพีนีครับ เป็นวีดิโอเก่าแก่ แต่ว่ายังมีให้ชมอยู่ครับ  

แต่เนื้อหากระทู้นี้จะเกี่ยวข้องกับประวัติการตั้งสำนักคาราเต้ คาคูชินไค (Kyokushin Karate)ด้วยครับ เลยจะมีประวัติเกี่ยวกับคาราเต้นิดหน่อยครับ

คาราเต้สายคาคูชินไค  เป็นสายใหม่ที่ถูกก่อตั้งขึ้นในปี 1964 โดยปรมาจารย์ลูกครึ่งเกาหลี-ญี่ปุ่นที่ชื่อว่า มาซูทาสุ โอยาม่า(Masutatsu Oyama) ซึ่งก่อนจะตั้งเป็นคาราเต้สายคาคูชินไค  แต่ก่อนท่านใช้ชื่อสำนักฝึกว่า โอยาม่า โดโจ(Oyama Dojo)

*เตือนไว้ก่อนว่ากระทู้นี้ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการเปรียบวิชาใดๆครับ ชนะหรือแพ้อยู่กับบุคลเป็นหลัก ไม่ได้พูดถึงที่วิชาใดๆครับ
**ห้ามโพสจนกว่ากระทู้จะจบ

แก้ไขเมื่อ 29 เม.ย. 55 21:25:47

จากคุณ : หนุ่มหล่อเมืองขอนแก่น
เขียนเมื่อ : 29 เม.ย. 55 20:35:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com