Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

**** การตัดสินว่าทีมใดจะได้อันดับที่ดีกว่า กรณีจบรอบแบ่งกลุ่มโดยมีคะแนนเท่ากันใน Euro 2012 **** ติดต่อทีมงาน

ผมเห็นหลายคนถามถึงการตัดสินว่าใครจะได้เข้ารอบกรณีมีคะแนนเท่ากันหลังจากแข่งจบรอบแบ่งกลุ่ม
ผมเห็นกติกาในเว็บ livescore แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นทางการหรือไม่ แต่ก็อ่านง่ายดีครับ มาช่วยกันแปลนะครับ
ทั้งนี้เพื่ออรรถรสในการลุ้นทีมโปรด
ปล. ถ้าผมแปลผิดก็แนะนำกันได้นะครับ

Tie-breaker rules
POINT SYSTEM :
Three points for a win, one point for a draw, and no points for defeat.
การนับคะแนน ธรรมดาครับ ไม่ต้องบรรยายมาก ชนะ=3 เสมอ=1 แพ้=0

TIE-BREAKER RULES :
If two or more teams finish equal on points after all the group matches have been played,
the following criteria will be applied to determine the ranking :
ถ้ามีทีมตั้งแต่ 2 ทีมขึ้นไป จบรอบแบ่งกลุ่มโดยมีคะแนนเท่ากัน ให้ใช้เกณฑ์ดังต่อไปนี้ตัดสินอันดับ

(a) Greater number of points obtained in the matches between the teams in question.  
ข้อนี้คือ head to head นั่นเอง

(b) Goal difference resulting from the matches between the teams in question
(if more than two teams finish equal).
ถ้ามีคะแนนเท่ากันมากกว่า 2 ทีม (ประมาณงูกินหาง) ก็ใช้ประตูได้เสีย เช่น คะแนนเท่ากัน 3 ทีมก็ใช้มินิลีก
โดยตัดทีมที่ไม่เกี่ยวข้องออกไป แต่ถ้าเท่ากัน 4 ทีมก็ใช้ประตูได้เสียทั้งกลุ่มไปเลย

(c) Greater number of goals scored in the matches between the teams in question
(if more than two teams finish equal).
ต่อจากข้อ c ถ้ายังเท่ากัน ให้ดูประตูยิงได้
กรณีคะแนนเท่ากันทั้ง 4 ทีม ไม่ต้องดูข้อ d และ e อีก เนื่องจาก b และ c ได้กล่าวไว้ครอบคลุมหมดแล้ว

.....มีต่อครับ.....

จากคุณ : Schilthorn
เขียนเมื่อ : 17 มิ.ย. 55 17:58:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com