Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บทสรุปความพ่ายแพ้ นอกจากแก้วโดนปล้นแล้ว เพราะสมาคมฯและเจ้าหน้าที่โง่&บกพร่อง ติดต่อทีมงาน

แม้ส่วนใหญ่จะเห็นตรงกันว่าชัยชนะควรเป็นของนักชกชาวไทย แก้ว พงษ์ประยูร แต่ผลตัดสินออกมาค้านสายตาชาวโลก
เราพากันโวยวายว่าโดนโกงโดนปล้นโดยกรรมการไอบ้า
แต่ที่ลืมไม่ได้คือเขามีทางออกให้เมื่อไม่เห็นด้วยกับคำตัดสิน
แต่เราก็ปิดโอกาสของเราเองด้วยความสะเพร่า โง่ และบกพร่องในการทำงาน
จะอ้างว่าไม่รู้กฎ 5 นาที(ข้อ 9.11.6) หรือไม่ศึกษาให้ละเอียดไม่ได้ ในเมื่อเป็นหน้าที่
หรือถ้าจะอ้างว่าทำไมทัน กฎเขาเป็นเช่นนั้นยังไงคุณก็ต้องพยายามทำให้ถูกกฎ
...ลาออกยังไม่พอครับ สำหรับผลเสียหายต่อประเทศชาติ และความผิดหวังของชาวไทย

จากคุณ : เหี้ยม หางแดง
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:01:51

ติดต่อทีมงาน
ความคิดเห็นที่ 16

กฎบ้าไร หว้ะ 5 นาที เดินไปโต๊ะกรรมการยังแทบไม่ทัน

จากคุณ : ไฮโซหนองใหญ่
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:27:24

ความคิดเห็นที่ 17

มันตั้งกฏส้งติงไปงั้นแหละ

ถึงทันเวลา มันก็ไม่ให้อยู่ดี

จากคุณ : WP_ForEveR
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:36:16

ความคิดเห็นที่ 18

ผมว่าเป็นกฎที่ติ๊งต๊องมากเลย แต่ถ้ามันกำหนดออกมาแล้วก้ต้องทำตาม

เท่าที่อ่านในข่าว ทางสมาคมเพิ่งมารู้กฎข้อนี้หลังจากที่ยื่นประท้วงแล้วกรรมการบอกว่า เกิน 5 นาทีไปนานแล้ว

ก้อถือเป็นบทเรียนอันล้ำค่าอีกครั้งก้อตามสำหรับสมาคมด้วยนะครับ

ส่วนประเทศอื่นที่ประท้วงสำเร็จ ก้อไม่มีใครบอกได้ว่า เค้าเตรียมตัวไว้ล่วงหน้าแล้ว หรือว่าเค้าเห็นว่าไทยประท้วงพลาด เค้าเลยรีบเตรียมตัวแบบกระทันหันก่อนขึ้นชกกันเลยทีเดียว

จากคุณ : เคนตะซัง
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:36:56

ความคิดเห็นที่ 19

5 นาที แค่ลงจากเวทีมาจับปากกาก็หมดแล้วครับ มันบ้ารึเปล่าตั้งกฏมาโคตรง่าว

จากคุณ : เอ็ม เชียงใหม่
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:38:34

ความคิดเห็นที่ 20

ผมเห็นภาพจากสือไหนว่า ทีมงานไทยก็มีกระดาษกฎการประท้วง และไฮไลท์ตรง 5 นาทีแล้วด้วย แสดงว่ารู้เหมือนกัน แต่อาจเป็นไปได้ว่า ตอนนั้นทีมงานเราก็วุ่น ไม่รู้ต้องยืนตรงไหน และไอบ้าก็ลีลาด้วย คือไงก็ก็ไม่ให้ประท้วง

จากคุณ : Nitty.M
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:42:18

ความคิดเห็นที่ 22

สมัยก่อน ยุค เสธ วีป มวยรอบแรกๆกลิ่นไม่ดี พอก่อนถึงรอบชิงชนะเลิศ เสธวีปจะบี้ก่อนแข่งรอบชิง ทั้งล็อบบี้ภายใน โวยวายภายนอก ส่งตนเองหรือคนอื่นไปคุยประกบประธานไอบ้าตัวต่อตัว ตอนแข่งขันต้องมีผู้บริหารระดับสูงของเรา จะเสธวีป หรือ บิ๊กจาก็ได้ นั่งประกบข้างบิ๊กไอบ้าเลย ในวงการมวยสากลสมัครเล่น มันต้องใช้วิชาการและวิชามาร

นายกบุญเลิศ มั่นใจในความเป็นมหามิตรกับประธานไอบ้า ในฐานะทั้งช่วยเขี่ยเสธ ทวีป หนามทิ่มตาประธานชิง กั๊วะ วู แบบหักดิบ ที่คิดการใหญ่ ท้าชนเลือกตั้งประธานไอบ้า เลยโดนจัดหนัก จะกวาดทั้งแก และ สมาคม  ตั้งสมาคมใหม่ขึ้นมาสู้เฉยเลย  ขั้วอำนาจเสธ ทวีป กระเด็นหลุดหมด แล้วเสธ ทวีปเลยหยุดกิจการมวยสมัครเล่นเพื่อชาติ (ทั้งที่ศาลโลกตัดสินแล้ว ที่ไอบ้าแบนสมาคมมวยไทยผิด ไม่มีสิทธิก้าวก่าย โดนปรับอานเลย จริงๆ เสธ วีป สู้ต่อไป ชิงตำแหน่งประธานไอบ้า ก็มีสิทธิ ตอนหลังคู่ขัดแย้ง ไอบ้าเพียบ ไหน เกาหลี ญี่ปุน อาหรับ ก็มี พวกรัสเซียและรัฐแตกมา อย่าง คาซัค อูเบสกิสถาน ก็ความสัมพันธ์ดีกับ เสธวีป เห็นจากไม่เคยตกหล่น ส่งทีมมาแข่งคิงส์คัพ) รวมถึงจัดโปร แบกค่าใช้จ่ายหนี้ ทั้งส่งทีมไทย แข่งสากลสมัครเล่นอาชีพ (งานนี้มีแต่หนี้ ไหนค่าเดินทาง ไหนจะค่าจัดเวลาแข่งที่ไทย) รวมถึงโปรสุดยอดคือ เจ้าภาพเยวชนโลก เลยมั่นใจ ไม่โดน ประธานชิง กั๊วะ วู เล่น

พอสายลมโดนรอบแรก บิ๊กจา และ บิ๊กโอลิมปิก ถามหา นายก บุญเลิศ ว่าอยู่ไหน ยังอยู่ไทยปล่าว เพราะ ปกติสมัยเสธวีป ทั้งเอเชียนส์ เกมส์ โอลิมปิก แกมาเดินเกมส์เองตั้งแต่แรก พอนายกบุญเลิศ มาโผล่ช่วงนัดชิง ด้วยความใหม่และยังมั่นใจในโปรที่จัดไป เลยคิดว่า ถ้าแก้วต่อยดี ชัดแจ้งชัดเจน แก้วน่าจะได้เหรียญทอง ปรากฎโดนซะ ด้วยความมือใหม่ ประสบการณ์น้อย ภาพทำงานเป็นนายทหารใหญ่ ให้ลูกน้องจัดการมาตลอด แต่ขณะเสธ ทวีป แกทำมาตั้งแต่เลขา ยัน นายก การทำงานเลยประเภทเข้าถึงลุยงาน สดท้าย นายกบุญเลิศ โกรธโดนเล่น ประกาศตัดโปรเลย งดจัดเยาวชนโลก ออกทุกตำแหน่ง ศักดิ์ศรีนายทหารค้ำ

ที่ร่ายมานี้ ไม่ได้ว่านายกบุญเลิศผิดหรอก แต่ด้วยความเป็นมือใหม่ในวงการ ไม่เข้าใจในวงมวยสากลสมัครเล่น วิชามารต้องคู่วิชาการ มั่นใจ กรูจัดโปรไปสอง ควักเนื้อจัดทีมแขงอาชีพโลก กับ เยาวชนโลก คงไม่โดน เออ แต่ระดับจีน อำนาจเงินสูงกว่า พลังภายในถึงกว่า ตอนเสธทวีป เป็นนายก สนจัดที่สุด แค่ปรีโอลิมปิก คัดโควต้าไปโอลิมปิก ส่วนอย่างอื่น เสธทวีป แกไม่สน เพราะจัดคัดที่บ้านเรา หมายถึง เรามีโอกาสไปโอลิมปิกมากสุด พี่แกเลยล็อบบี้เต็มที่ทุกครั้ง ให้ไทยเป็นหนึ่งสามสนาม คัดไปโอลิมปิก ของเอเชีย

อย่างน้อย ผมขอชมนายกบุญเลิศ ใจนักเลง สปิริตสูง ยอมลาออกจากสมาคม หลังไม่ประสบความสำเร็จ นี่คือมาตรฐานใหม่ของสปิริต วงการกีฬาไทย ทั้งที่จะว่าระยะเวลาท่านมาทำงานก็ยังน้อย เข้ามาได้ทำงานจริงจัง ก็เจองานโอลิมปิกเลย แถมเป็นช่วงที่เหล่าขุนพลจากการปลุกปั้นของ ฮวน ฟอนตาเนียล เริ่มเลิกรากันไป แทบไม่เหลือ เป็นมวยเลือดใหม่ เหลืออยู่ วรพจน์ ที่คัดไม่ผ่าน แก้วที่ได้โอกาส หลังฟอร์มสด ช่วงซีเกมส์ที่ผ่านมา

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 10:54:21

จากคุณ : still solo one
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:49:04

ความคิดเห็นที่ 23

^
คห. 22 นี่แหล่ะครับเหตุผลทั้งหลายแหล่กับสมาคมมวยในครั้งนี้

จากคุณ : radenat
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:52:36

ความคิดเห็นที่ 24

@22 ข้อมูลอย่างปึ๊ก

จากคุณ : ~CeZiiL of FlyingDutchMan~
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 10:59:29

ความคิดเห็นที่ 25

แต่อิตาลีประท้วงทัน!

จากคุณ : พี่น้องซิกโก้
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:06:49

ความคิดเห็นที่ 26

จริงๆเท่าที่ดูจากเรื่องเล่าเสาร์-อาทิตย์ เค้าก็บอกแล้วนะคะว่าพอนักมวยลงจากเวทีเราก็ยื่นประท้วงไปเลย ซึ่งมันก็ไม่น่าจะเกิน 5นาทีอยู่แล้ว ส่วนตัวคิดว่าเค้าตั้งใจจะไม่รับประท้วงเราอยู่แล้วหรือเปล่า

>>ประเด็นต่อไปคือเราควรศึกษาว่าพอAIBA ไม่รับประท้วงแล้วเราสามารถแก้ไขอย่างไรต่อไปได้หรือไม่ "เพื่อประท้วงการไม่รับคำประท้วงอีกที"หรือเราต้องไปฟ้องกับองค์กรที่ใหญ่กว่าหรือยังไง เราควรกลับมาศึกษาตรงนี้ดีดี กรณีศึกษาจากญี่ปุ่นที่เค้าประท้วงได้ผลนะคะ อันนี้ก็น่าคิดเพราะเค้าไม่ใช้นัดชิง ซึ่งตามกฎให้ประท้วงได้ภายใน 30นาทีแต่ญี่ปุ่นนี่เป็นวันเลยนะคะกว่าจะประท้วงทำไมถึงทำได้  

เราไม่เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้นะคะที่ว่าถึงคำว่าโง่เลยทีเดียว บางทีเราอาจพยายาม(อาจข่าว)แล้วแต่เค้าไม่รับ เราจะทำไงได้ แต่เราควรนำกรณีนี้กลับมาศึกษาถึงกฎกติกาให้ชัดเจนไปแข่งเกิดปัญหาจะได้ไม่เก้อ ไม่ใช่พอเค้าไม่รับประท้วงแล้วเราก็หยุด แล้วทำไรต่อไม่ได้

ในกรณีแก้วตอนนี้เราก็ยังคิดอยู่นะคะ ว่าเราไม่ควรเพิกเฉย แต่ก็ไม่รู้จะหาหนทางอย่างไร มีกระทู้ๆก่อนหน้าว่าลองส่งเรื่องไปโอลิมปิคสากลดู ถ้าทำได้อันนี้เราก็สนับสนุน รวมถึงแนวทางในการฟ้องไปถึงศาลโลกถ้าทำได้ควรทำให้ถึงที่สุด อย่างน้อยก็เป็นกรณีศึกษาได้ เพราะกรณีนี้เห็นได้ชัดเจนเลยว่าAIBA รังแกประเทศเรา เค้าอาจมองว่าประเทศเราเล็กไม่มีอิทธิพล มันน่าเจ็บใจตรงนี้แหละค่ะ (ทีประเทศอื่นยังฟ้องได้แม้เกินเวลา)

ตามนี้แหละค่ะ ผิดพลาดประการใดขออภัย

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:33:48

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:13:21

จากคุณ : inahctan
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:12:04

ความคิดเห็นที่ 27

คห.25 ...ขอความกรุณาทำใจได้แล้วครับ ยอมรับเถอะว่าถึงประท้วงทัน มันก็ไม่เปลี่ยนผลการตัดสินหรอกครับ ดูกฏข้างล่างนี้นะครับ

vi) A protest during the Finals of a competition should be notified within 5 minutes of completion of the bout.
ข้อ vi) มันบอกควรจะยื่นภายใน 5 นาทีนะครับไม่ได้บอกห้าม...แต่มันก็ไม่ยอมรับประท้วงเพราะ กฏข้อข้างล่าง

(vii) In the case of a protest during the Finals of a competition, the Award Ceremony will be postponed until the results of the evaluation are announced.
การแจกรางวัลจะมีขึ้นไม่ได้จนกว่าผลการตัดสินการประท้วงจะประกาศ

แล้้วคุณคิดว่าไอบ้าจะยอม..ให้มีการเลื่อนการแจกรางวัลป่ะ

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:24:31

จากคุณ : Back kick (เรือปืนเมืองมีน)
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:19:23

ความคิดเห็นที่ 28

กฏ5นาทีรอบชิงของไอบ้าก็เกินไป แต่ยังไงก็คือกฏ
สมาคมไทยฯควรจะทำความเข้าใจกฏระเบียบให้ละเอียด
ทำแล้วไม่ได้ แล้วค่อยโวย ว่ามันสุดวิสัยจริงๆ
เพราะมันเกิดทั้งสองคนคือ สายลม กับ แก้ว
สมาคมไทยต้องมีส่วนรับผิดชอบ
เอ่อ ได้ข่าวว่าสมาคมฯต้องยืมเงินมัดจำนักข่าวช่อง3มายื่นประท้วงก่อน
เพราะคนสมาคมฯไม่มีใครมีเงิน >>>เห้อ!!จริงดิ

จากคุณ : Kz
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:31:13

ความคิดเห็นที่ 29

ตอนประท้วงต้อง วางเงินมัดจำ 500 USD ด้วยนะครับ

ตอนที่สายลม ประท้วง มีข่าวว่าเงินไม่พอ ต้องขอยืมจากนักข่าว

จากคุณ : เบลอๆกับชีวิต (เบลอๆกับชีวิต)
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:34:05

ความคิดเห็นที่ 30

รอบของสายลมหน่ะ เท่าที่เห็นข่าวเราประท้วงแล้ว แต่เขาแกล้งไม่รับเรื่องครับ รอให้หมดเวลาแล้วค่อยมาบอกว่าไม่ทัน

รอบชิง 5 นาทีผมว่าก็อีหรอบเดิมแหล่ะ

จากคุณ : RadiS
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:39:36

ความคิดเห็นที่ 31

ใครสนใจรายละเอียด เสธ วีป การชนะไอบ้า ในศาลโลก และ กรณีรับเงิน 10 ล้าน ของไอบ้า จากอาเซอร์ไบจัน  ว่าเป็นเรื่องที่  บีบีซี เล่นมาตั้แต่ปีก่อน ไม่ใช่พึ่งงมาเล่นในตอนแข่งโอลิมปิก ลองไปอ่านบทสัมภาษณ์แก (ช่วง กุมภาพันธ์ 2555)

http://www.siamsport.co.th/Sport_Boxing/120203_336.html

ส่วนอนาคต แกคงไม่กลับมาทำมวยสากลสมัครเล่นอีกแล้ว แม้นายกบุญเลิศลาออก

เสธ.วีป” ได้เผยว่า “ผมคงไม่กลับไปรับตำแหน่งอีกแล้ว ที่จริงก่อนที่ผมจะลาออก ผมยังสามารถนั่งตำแหน่งได้อีก 1 สมัย แต่ผมพอแล้ว ผมทำมาเกือบ 20 ปีแล้ว จะให้กลับไปตอนนี้ก็เหมือนเริ่มจากศูนย์ใหม่ จะต้องเตรียมการใหม่เพราะนักมวยที่จะนำมาชกก็ไม่มีแล้ว การทำมวยมันลำบาก ยิ่งตอนนี้เป็นสมาคมที่ไม่ถูกต้อง ยังมีคดีความอยู่เลย เพราะเป็นสมาคมที่ทางการกีฬาแห่งประเทศไทย (กกท.) ตั้งขึ้นมาใหม่”

http://www.manager.co.th/Sport/ViewNews.aspx?NewsID=9550000067004

นี่คือคำสัมภาษณ์เสธ ทวีป หลังปัญหาการตัดสิน ของสายลม อาดี

"ผมไม่สามารถพูดได้ 100 เปอร์เซ็นต์ ว่ามีความไม่โปร่งใสเกิดขึ้นหรือไม่ในคู่ของ สายลม อาดี กับนักชกคาซัคสถาน ดูเหมือนครั้งที่ อำนาจ รื่นเริง พ่ายในรอบก่อนรองชนะเลิศให้ เซอร์ดัมบา ปูเรฟดอร์จ ของมองโกเลีย ที่ปักกิ่ง เกมส์ ดูค้านสายตามากกว่า อย่างไรก็ตาม ทุกคนต้องยอมรับว่ามวยสากลสมัครเล่นแม้ในโอลิมปิก ก็ยังเป็นการตัดสินด้วยสายตา คงต้องยอมรับในคำตัดสินของกรรมการ ซึ่งสิ่งที่ผมอยากให้ผู้ดูแลทีมมวยฯ ของเรา ณ ปัจจุบัน ต้องทำความเข้าใจว่าการเตรียมทีมก่อนแข่งสำคัญมาก ถ้าเราเตรียมพร้อม มวยของเราเก่งที่สุดในโลก อย่างเช่นครั้งที่ สมรักษ์ คำสิงห์ ได้เหรียญทอง แอตแลนตา เกมส์ เมื่อปี 1996 หรือ สมจิตร จงจอหอ ได้ทองที่ ปักกิ่ง เกมส์ เมื่อ 4 ปีก่อน ก็ตัดปัญหาเรื่องที่เราจะโดนใครโกงไปได้แน่นอน"

"ส่วนประเด็นที่มีใครตั้งข้อสังเกตว่าความบาดหมางที่เกิดขึ้นระหว่าง ชิง กั๊วะ วู ประธานสหพันธ์มวยสากลสมัครเล่นนานาชาติ (ไอบา) กับสมาคมมวยสากลสมัครเล่นแห่งประเทศไทยในยุคของผมนั้นยังฝังลึกอยู่หรือไม่ การคว้าเหรียญทองของ สมจิตร และการได้เหรียญเงินของ มนัส บุญจำนงค์ ที่จีนเมื่อปี 2008 ถือเป็นคำตอบที่ชัดเจน ทั้งนี้มวยสากลสมัครเล่นทุกวันนี้ก็ไม่ได้ใสสะอาดทั้ง 100 เปอร์เซ็นต์ และก็ใช่ว่าหนึ่งบวกหนึ่งผลลัพธ์ต้องเป็นสองเสมอไป ดังนั้นผมอยากให้ผู้ใหญ่ของสมาคมมวยฯ ชุดนี้ต้องดูแลไม่ใช่แค่เรื่องบนเวทีอย่างเดียว ไม่จำเป็นต้องไปคุยเป็นการส่วนตัวกับ ชิง กั๊วะ วู ถึงโอกาสให้เราได้เหรียญทองอะไรหรอก แค่ปกป้องไม่ให้นักมวยเราโดนรังแกนอกสังเวียนก็พอ หลายคนคิดว่ามีการแบ่งเค้กแบ่งเหรียญรางวัลกันได้ บ้างก็คิดว่าเงินสามารถซื้อเหรียญทองโอลิมปิกได้ ซึ่งผมพูดได้เลยว่าถ้ามวยคุณไม่ว่าชาติใดไม่พร้อมไม่เก่งจริง เงินร้อยล้านพันล้านก็บันดาลเหรียญทองไม่ได้ ในทางกลับกันมันจะเป็นการประจานให้ชาวโลกเห็นด้วย ดังนั้นสุภาษิตที่ว่า ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน จึงยังใช้ได้อยู่เสมอ" เสธ.วีป ที่ฝากผลงาน 1 เหรียญทองและ 1 เหรียญเงิน ปักกิ่ง เกมส์ 2008 กล่าว

โดยปัจจุบันตำแหน่งนายกสมาคมเสื้อกล้ามไทยเป็นของ "เสธ.อ้าย" พลเอกบุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ โดย "เสธ.วีป" ออกมาเผยว่า "สมัยผมเป็นนายกสมาคมมวยฯ ไม่ใช่แค่นั่งในตำแหน่งเท่านั้น มีความจำเป็นยิ่งที่ผมต้องเข้าไปคลุกคลีกับนายกสมาคมมวยฯ จากชาติสมาชิก รวมถึงเหล่ากรรมการซึ่งก็คนกันเองทั้งนั้น ใช่ว่าเราต้องไปล็อบบี้ใครก่อนการแข่งขัน แต่เป็นการสร้างปฏิสัมพันธ์เอาไว้ บารมีไม่ก่อเกิดขึ้นได้ภายใน 2-3 วัน ผมคร่ำวอดกับวงการมวยมากกว่า 20 ปี ทำทีมไปโอลิมปิก 4 สมัย สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติมาแล้วมากมาย เวลานักมวยขึ้นชก ผมจะไปเชียร์ถึงขอบเวที เชื่อว่ากรรมการหลายท่านต้องมีความเกรงอกเกรงใจกันบ้าง ที่สำคัญผู้นำต้องมีความรู้เกี่ยวกับมวยจริงๆ พร้อมเสียสละ การบริหารถือเป็นเรื่องสำคัญยิ่ง ก่อนนำคณะนักมวยไปแข่งโอลิมปิกทุกครั้ง ผมต้องพาทีมไปล่วงหน้ากว่า 2 สัปดาห์ ทุกครั้งผมจะมีทีมจิตวิทยาและทีมวิทยาศาสตร์การกีฬาไปด้วย เพื่อศึกษาวิเคราะห์คู่แข่ง ดูสไตล์การชกและสมรรถภาพคู่ต่อสู้ เพื่อนำไปประมวลส่งผลให้โค้ชได้ปรับแผนกับนักชกเรา ทุกอย่างต้องวางแผนล่วงหน้า ไม่ใช่ว่าก่อนมาลอนดอน นักมวยยังขลุกอยู่ที่ไทยรอวันบินไปแข่งไม่นาน ที่ต้องไปก่อนก็เพื่อลงนวม ศึกษาความพร้อมของคู่แข่งจากหลายๆ ชาติด้วย นอกเหนือจากการศึกษาฟอร์มการเล่นจากเทปการแข่งขัน ทั้งยังต้องให้นักมวยคุ้นกับสภาพของประเทศและสถานที่แข่งขัน"

สุดท้าย "เสธ.วีป" ยังอวยพรถึงนักชกอีก 2 คนที่เหลือคือ แก้ว พงษ์ประยูร รุ่น 49 กก.(ชกคืนวันที่ 31 กรกฎาคมนี้) กับ ฉัตรชัย บุตรดี รุ่น 52 กก.(ชกคืนวันที่ 30 กรกฎาคมนี้) ทิ้งท้ายว่า "อย่างไรก็ดีในฐานะคนไทยคนหนึ่งและเคยสัมผัสกับนักชกที่ปั้นมากับมือ ผมยังเชื่อว่า แก้ว และ ฉัตรชัย น่าจะพอมีหวังไปถึงรอบลึกๆ โดยเฉพาะ แก้ว อาจมีเหรียญติดมือกลับมา"

http://www.manager.co.th/sport/viewnews.aspx?NewsID=9550000093716

คำถามที่น่าสนใจต่อจากนี้ ไม่ใช่เรื่องของนายก บุญเลิศ หรือ เสธ ทวีป คือ สมาคม มวยสากลสมัครเล่น ความหวังอันดับ 1 ในโอลิมปิก จะเดินไปทิศทางไหน คงต้องไปถาม กกท ผู้สถาปนาสมาคมมวยสากลสมัครเล่นใหม่ขึ้นมาพร้อมคณะกรรมการบริหาร ว่าจะพาสมาคมมวยสากลสมัครเล่นที่เป็นความหวังสูงสดและความภูมิใจของคนไทยในโอลิมปิกกลับสู่เส้นทางเดินแห่งความหวังและศรัทธา หรือ ลงเหวไปสู่เพียงรอยความทรงจำดีๆ โดยมีสมาคมเทวัคโด้ ก้าวขึ้นมาแทน ในฐานะสมาคมความหวังอันดับ 1 ของชาติ

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:55:19

จากคุณ : still solo one
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:45:04

ความคิดเห็นที่ 32

พี่น้องซิกโก้//  ประเทศเขาทันได้ไง   สุดยอด ครับ เรามัวแต่โวยวายแต่ไม่ทำอะไร  ไม่ได้ว่าครับ  ถือว่าเป้นบทเรียนครั้งหน้าก็มีความรอบคอบเพิ่มขึ้น แต่อย่าถึงขั้นลาออก กันเลย เดี๋ยวงานไม่ต่อเนื่องเปลี่ยนไปมางานมันไม่ค่อยพัฒนาครับ  คหสต.

จากคุณ : POP_PRACH
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:48:57

ความคิดเห็นที่ 33

คุณกล้าด่าคนที่รับใช้ชาติว่า โง่ เชียวหรือ
แล้วคุณทำอะไรเพื่อชาติบ้าง??  หรือเก่งแต่จิ้มคีย์บอร์ด
ไม่อยากจะว่าไปมากกว่านี้นะ หื้มมมมมมมมม ใจ๋ขึ้น!!

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:51:43

จากคุณ : nobita_an
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:51:10

ความคิดเห็นที่ 34

จากกระทู้ข้างบน
"ตอนเจอประธานไอบ้าหลังเวที เขาบอกให้ลองประท้วงมา ผมบอกว่า "อั๊วลาออกแล้วๆ" ถ้าทำงานกันแบบนี้ ไม่ใช่วิถีทางที่ผมจะทำ" เสธ.อ้ายกล่าว ก่อนจะหันไปถาม พ.อ.ศักดาว่า "ประท้วงไม่ขึ้นรับเหรียญไปเลยดีไหม"
^
^
^
อันนี้เราเพิ่งเห็นซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริง เราว่าเจ้าหน้าที่บกพร่องนะ ทำไมไม่ประท้วงไปก่อนแล้วจะงอนจะลาออกทีหลังก็ได้ แง่มๆขัดใจ

แต่การลาออกและไม่รับจัดงานยูธฯ เราว่าถุกต้องค่ะ สมศักดิ์ศรีและกระแทกหน้าAIBAดี แต่ผิดเวลาหรือเปล่าT^T (รอหลังจากประท้วงก็ได้)

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 11:58:30

จากคุณ : inahctan
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 11:57:31

ความคิดเห็นที่ 35

#ความคิดเห็นที่ 33
ผมเคยเป็นทหารเกณฑ์ครับ

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:00:18

ความคิดเห็นที่ 36

จขกท ใช้คำว่าโง่เลยหรือ เกินไปเปล่า ลองกลับมาดูตัวเองก่อนไหม

จากคุณ : deaw59 (deaw59)
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:05:15

ความคิดเห็นที่ 37

แก้วยังบอกเลยว่าให้เจ้าหน้าที่ทำหน้าที่ทั้งในและนอกเวทีให้ดีด้วย
คิดดูครับ เขาสู้ขาดใจบนเวที ทั้งที่เห็นคะแนน 2 ยกแล้วว่าต่อยยังไงก็เป็นรอง
นักมวยทำหน้าที่บนเวทีได้อย่างสุดกำลังแล้ว กลับมาแพ้เพราะกลโกง
สมาคมและเจ้าหน้าที่ดันทะลึ่งไม่เตรียมพร้อม เท่ากับตัดโอกาสแห่งชัยชนะของเขาไปอีก
แพ้บนเวทีเพราะกรรมการไม่เท่าไหร่ แพ้เพราะความงี่เง่าความบกพร่องของผู้ใหญ่ ผู้เกี่ยวข้องชาติเดียวกันน่าเจ็บใจยิ่งกว่าครับ

(เพิ่มเติม#ความคิดเห็น 36) คำว่าโง่ยังน้อยไปครับ ไอบ้าเขากางกฎใส่หน้าให้เห็นว่าเกินเวลาประท้วงแล้วถึงจะรู้
บางคนยังนึกว่า30 นาทีอยู่เลย ทำไมไม่ดูให้ละเอียด เป็นหน้าที่หรือเปล่า
แล้วมาร้องแรกแหกกระเชิงว่า โกงๆๆ ตั้งกฎเอาไว้โกง แล้วทำไมไม่เตรียมรับมือไว้
ไม่เรียกว่าโง่ สะเพร่า บกพร่อง ไม่รู้จะเรียกอะไรแล้วครับ
นั่นไปทำงานในนามประเทศชาตินะครับ

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 12:20:05

แก้ไขเมื่อ 13 ส.ค. 55 12:07:37

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:07:08

ความคิดเห็นที่ 38

ขอบคุณ คห.22  คุณคือผู้ให้ความกระจ่าง และยุติธรรมกับทุกฝ่าย

ส่วนจขกท. ส่วนตัวคิดว่า คุณเป็นคนใจดำมาก

จากคุณ : HINZE
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:16:58

ความคิดเห็นที่ 39

ไปด่าเขาซะเสียหายอย่างนั้นก็เกินไป คนเขาทำงานกัน คงไม่มีใครอยากแพ้ อยากถูกโกง
เราคนนอกไม่รู้สายสนกลใน นั่งหน้าคอมพ์ก็ดูเหมือนอะไรๆจะง่ายไปหมด
เอาไว้ให้เขากลับมากัน แล้วค่อยดูว่าจริงๆมันเกิดอะไร ในจังหวะนั้น...

ใช่...ถ้าเป็นเรา รู้ว่าไอบ้ามันขี้โกง อย่างน้อยเราจะส่งตัวแทนไปประชิดโต๊ะมัน
เตรียมหลักฐาน ข้อมูล เงิน และต่างๆไว้รอเลย พอผลตัดสินมีการโกง ก็ส่งสัญญาณไปโลดดด
ล็อคคอมันแล้วขอประท้วงทันที!! ไม่ปล่อยให้โอกาสมันหลุดไป คงใช้เวลาไม่เกิน 5 นาทีแน่

แต่....เราว่า คนมันจะโกง ไทยคงทำอะไรไม่ได้ง่ายๆร๊อกกกกก
มันเองคงคิดแผนไว้เหมือนกัน ว่าถ้าโกงแล้วไทยประท้วง มันจะมุดออกรูไหน...
ดูอย่างเหตุผลที่มันออกมาแถลงสิ ฟังดูไม่น่าจะเป็นภาษาคนเลย..

เราว่า...รอฟังเหตุผล เวลานักกีฬาและสมาคมเขากลับมาก่อนดีกว่า
จะชมจะด่ายังไง ก็ยังจะดูว่ายุติธรรมกับคนที่เขาทำงานกันเหนื่อยยาก

จากคุณ : Flair
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:23:35

ความคิดเห็นที่ 40

ที่ด่าๆกันมาผมเห็นว่าแรงและหยาบกว่านี้อีกครับ
ที่ใช้คำว่า โง่ สะเพร่า บกพร่อง นั้น
โง่และสะเพร่า  เพราะไม่ศึกษากฎให้ละเอียด ถ้าไม่เชี่ยวชวญภาษาก็ควรหาผู้รู้มาแปลให้
บกพร่องคือไม่เตรียมการให้พร้อมสำหรับเหตุไม่คาดฝัน ในกรณีนี้คือโดนโกง ซึ่งน่าจะคาดการณ์ไว้ล่วงหน้าได้อยู่แล้ว
และยังมีประสบการณ์จากรอบที่แล้วกรณีสายลม อาดี ตอนนั้นเห็นว่าเงินวางประท้วงยังต้องเรี่ยไรหยิบยืมกันกว่าจะครบเลยนี่ครับ

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 12:36:53

ความคิดเห็นที่ 41

โง่ สะเพรา บกพร่อง ครับ.. สบายใจยัง.. จขกท..

จากคุณ : TANIN (<=TANIN=>)
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 13:47:06

ความคิดเห็นที่ 42

จริงๆ แล้วไอ้ 5นาทีที่ไอบ้ามันบอกว่าเราประท้วงเกินเวลาน่ะ
อ่านกฎดีๆ แล้วมันไม่ได้กำหนดตายตัวชัดเจนว่าต้อง 5นาทีค่ะ
มันอยู่ที่การพิจารณาของกรรมการมันตั้งใจจะไม่ให้เรา
และทางสมาคมเราไม่มีความรู้กฎหมายดีพอไม่ได้ศึกษาไปผลมันเลยเป็นแบบนี้

จากคุณ : OmeLettiez
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 16:30:51

ความคิดเห็นที่ 43

เหนื่อยใจคร้าบบบบ...เสียใจๆๆ

จากคุณ : PLaToOnES
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 16:55:27

ความคิดเห็นที่ 44

เสียใจกับแก้ว พงษ์ประยูร ครับ เขาเหนื่อยากขนาดไหนกว่าจะได้ไปโอลิมปิก
เป็นมวยรองบ่อนมาตลอด พลาดโอกาสมาหลายครั้ง
ทำชื่อเสียงให้ประเทศชาติมามากมาย
โอลิมปิกหนนี้เขาทำหน้าที่ของตนได้อย่างสมบูรณ์แบบ
แต่บรรดาผู้ที่ควรสนับสนุนเขาล่ะ ทั้งหัวหน้าคณะนักกีฬา นายกสมาคมมวย เจ้าหน้าที่ สต๊าฟโค้ช

ประท้วงให้ไม่ทัน....สำนึกกันบ้างไหม???...

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 17:14:17

ความคิดเห็นที่ 45

นี่จขกท.ได้อ่านที่เราพิมพ์ไหมคะ

ใจคอจะหาเรื่องด่าทีมงานมวยให้ได้เลยใช่ไหม??? เอ้า ยกกฎมาให้ดูนะคะ

9.11.6 A protest during the Finals of a competition should be notified within 5 minutes ofcompletion of the bout.

เคลียร์นะคะ เค้าบอกว่า "ควรจะ" ไม่ใช่ "ต้อง" นะคะ ถ้าองค์กรมันโปร่งใสจริงๆ เลยเวลานิดหน่อย เค้าต้องให้ประท้วงได้ค่ะ

ส่วนที่ว่าทำไมเค้าไม่ให้ประท้วง เพราะมันมีกฎข้อนี้ค่ะ

9.11.7 In the case of a protest during the Finals of a competition, the Award Ceremony will be postponed until the results of the evaluation are announced.

เค้าจะยังมอบเหรียญไม่ได้ ถ้าผลมันยังไม่เคลียร์ เพราะฉะนั้น เ้ค้าไม่รับประท้วงหรอกค่ะ ถึงเรายื่นเรื่องทัน ก็มั่นใจค่ะว่าเค้ามีเล่นตุกติกอย่างอื่นที่ทำให้เราประท้วงไม่ได้อีกแน่นอน เพราะยังไงเค้าก็จะโกง แล้วทำไมเค้าต้องมาเสียเวลารอผลที่มันไม่มีวันเปลี่ยนด้วยล่ะคะ

ปล. ว่าแต่ด่าเค้าขนาดนี้ ได้ยินจากปากทีมงานสักคนไหมคะว่าเค้ายื่นไม่ทันจริงๆ หรือว่าโดนเล่นตุกติกจนทำให้ยื่นไม่ทัน หรือเค้าไม่รับเลย??? ถ้าจขกท.ยังไม่ได้ยินจากปาก ก็อย่าเพิ่งว่าเค้าขนาดนั้นสิคะ เค้าอาจจะพยายามจะประท้วงอย่างสุดความสามารถแล้วก็ได้ค่ะ

จากคุณ : น้ำแข็งใสสีฟ้า
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 18:06:00

ความคิดเห็นที่ 46

คห.45 อย่าไปว่าเค้าคะ เขาได้ทำเพื่อชาติแล้วโดยการเป็น ทหารเกณฑ์ โดยภาคภูมิใจ

จากคุณ : nobita_an
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 18:11:01

ความคิดเห็นที่ 47

ความคิดเห็นที่ 45 ครับ

แล้วผุ้มีหน้าที่เกี่ยวข้องทำในสิ่งที่"ควรจะ"ตามที่คุณกรุณาแปลหรือไม่ครับ
เมื่อทำสิ่งที่"ควรจะ"ไม่ทัน ได้อาศัยช่องโหว่นี้ทำในสิ่งที่"ต้อง"ทำจนถึงที่สุดหรือไม่ครับ

เขาเจตนาโกงเราโดยใช้เล่ห์เหลี่ยม...ผิดที่เขา
แต่ถ้าเหยื่ออย่างเราโดนโกงแล้วเรายังมะงุมมะงาหราหาทางไปไม่เจอ....ผิดที่เราครับ
ถือว่าโง่และไร้ประสิทธิภาพครับ

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 19:20:37

ความคิดเห็นที่ 48

แล้วจขกท.มั่นใจแล้วใช่ไหมคะว่าเค้าไม่ได้ทำสิ่งที่ "ควรจะ" ทำจริงๆ
หรือเดาเอาตามกระทู้และหน้าสื่อต่างๆโดยที่ยังไม่ได้ฟังจากปากของเจ้าตัวเลย

อืม...

ไม่พูดด้วยแล้วดีกว่า เพลีย ^^

จากคุณ : น้ำแข็งใสสีฟ้า
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 19:24:44

ความคิดเห็นที่ 49

#ความคิดเห็นที่ 48
ฟังจากที่เขาให้สัมภาษณ์สิครับ จะมากล่าวหาลอยๆได้ไง
บางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามีกฎ 5 นาที
แก้วยังบอกเองเลยครับว่าถ้ามีกรรมการสมาคมชุดใหม่ขอให้ทำหน้าที่ทั้งในและ"นอกเวที"ให้ดีกว่านี้ด้วย
คงจะเจ็บใจละครับ ตัวเองสู้เต็มที่แต่โดนโกงว่าเจ็บแล้ว ผุ้ใหญ่ที่ดูแลยังไม่ประสาอีก ช่วยเหลืออะไรไม่ได้เลย

เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 19:35:46

ความคิดเห็นที่ 50

ประท้วงทันก็ไม่ได้หมายความว่าจะเปลี่ยนคำตัดสิน

แต่เราต้องยื่นเพื่อนรักษาสิทธิของตัวเอง

ประเด็นคือ

เราได้ยื่นประท้วงจริงหรือไม่

จากคุณ : ผีหลายบทบาท
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 21:48:06

ความคิดเห็นที่ 51

พวกเราในเวปพันทิพต้องช่วยกันดันให้ จขกท.ไปเป็น นายกสมาคมมวย ต่อไป
เหตุการเหล่านี้จะไม่เกิดขึ้นครับ สมาคมมวยสมัครเล่นจะเป้นเอกภาพ
ไม่ถูกโกง หรือถูกโกงจะแก้ไขสถานะการได้ทัน เพราะ จขกท.มีวิสัยทัศน์
แต่ผู้ใต้บังคับบัญชาต้องทนโดนด่าหน่อย ไม่รู้จะทำถูกใจท่านรึเปล่า

จากคุณ : excell
เขียนเมื่อ : 13 ส.ค. 55 21:48:52

ความคิดเห็นที่ 52

เราพลาดเรื่องแบบนี้เสมอค่ะ ไม่แม่นกฏ
ยิ่งฟุตบอลเคยส่งผู้เล่นโดนแบนจนเสียโควต้าฟรีหรือแพ้ตกรอบมาแล้ว  
ก็น่าเสียใจค่ะ

จากคุณ : kookkai_adonis
เขียนเมื่อ : 14 ส.ค. 55 00:31:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com