ผมคิดว่าฟิโก้เหนือกว่าเบ็คแฮมนะครับ

ผมเป็นแฟนบอลแมนยูมานาน เห็นการเล่นของเบ็คแฮมมามาก แต่ผมเพิ่งได้ดูไฮไลท์การเล่นของหลุยส์ ฟิโก้มาสดๆร้อนๆ มีไฮไลท์ตั้งแต่สมัยที่เขาอยู่บาร์เซโลน่า และย้ายมารีลมาดริด จนถึงเล่นในทีมชาติโปรตุเกส
    บอกได้คำเดียวว่า สุดTEEN ครับ
    ฟิโก้ลีลากระชากลากเลื้อยเหลือร้าย พาบอลไปกับตัวได้เร็วมาก และเลี้ยงบอลติดเท้าสุดๆ เมื่อเวลาได้กระชากติดเครื่องแล้วเอาแทบไม่อยู่เลยครับ กองหลังหาจังหวะสกัดบอลได้ยากมาก เพราะบอลอยู่ติดเท้าพี่เค้าเหลือเกิน(ทั้งๆที่เลี้ยงควบมาด้วยความเร็วสูง) แถมยังแข็งแกร่งล้มยากครับ
    ยิงประตูก็คม เปิดบอลก็คม จ่ายบอลเรียดก็คมอีก ชั้นเชิงการหลอกล่อนี่คล่องมากเลยครับ ข้อเท้าสุดๆ โยกบั้นเอวซ้าย-ขวา นี่กองหลังขาตายกันง่ายๆเลยครับ เวลาได้บอลแถวหน้าเขตโทษนี่โคตรอันตรายเลยครับ ผ
    ผมว่าถ้านับในเรื่องการลากเลื้อยพาบอลฝ่าด่านคู่แข่งอย่างเดียว ผมว่าเขาอาจทำได้ดีกว่าซีดานอีกนะครับ โดยเฉพาะในช่วงที่ฟิโก้อยู่บาร์ซ่ากับปีแรกๆที่ย้ายมาอยู่รีล มาดริด ผมว่าเขาสุดยอดมากๆเลยครับ

และผมยอมรับเลยว่าเดวิด เบ็คแฮม ยังเทียบกับ หลุยส์ ฟิโก้ไม่ได้เลยครับ (แต่เบ็คแฮมก็เก่งนะครับ ไม่ได้ว่าไม่เก่ง)

จากคุณ : S. Nopeera - [ 2 ม.ค. 47 01:28:23 A:203.146.137.69 X: ]