CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

มีหน่วยรบทางทหารชาติไหนบ้างครับ ที่เอามวยไทยไปฝึกในหลักสูตรของเค้าอ่ะ

เมื่อหลายวันก่อนได้อ่านบทความเกี่ยวกับหน่วยสเปซนาซของรัสเซีย เป็นหน่วยรบพิเศษของเค้าน่ะ(ที่ชอบบุกไปช่วยตัวประกันจนตายเรียบน่ะแหละ) เท่าที่อ่านดูเค้าฝึกยูโดกันด้วย แล้วก็คาราเต้หรือกังฟูนี่แหละ ผมก็เลยอยากรู้ว่าหน่วยรบพิเศษๆ ในบ้านเราเนี่ย มีฝึกอะไรกันมั่ง แต่ยังหาคำตอบไม่ได้ แต่ถามลุงข้างบ้านที่เป็นทหาร ตอนนี้เกษียณแล้ว สมัยแก มีฝึกยูโด กับไอคิโด้อะไรนี่แหละ ในหลักสูตรนักเรียนนายร้อย แต่ไม่มีฝึกมวยไทย ผมถามแกก็บอกว่าไม่รู้เหมือนกัน แกก็เล่าให้ฟังต่อ ว่าสมัยสงครามเวียดนามพวกไอ้กันมันจ้างโค้ชจากเกาหลีเลย มาฝึกเทควันโด ทั้งๆ ที่มันตั้งฐานอยู่ในไทย
    ผมเลยสงสัยว่าทำไมรร.นายร้อยเราไม่มีฝึกมวยไทยล่ะครับ ในเมื่อเป็นศิลปะประจำชาติ และน่าจะเจ๋งไม่แพ้พวกยูโดเลย ผมล่ะงงจริงๆ ยูโดนี่ทำไมฮิตกันนัก เคจีบีก็ต้องเรียนยูโด ทั้งๆที่มันก็แค่จับทุ่มอ่ะ เจอมวยไทยคงไม่รอด

จะว่ามวยไทยไม่ดังก็ไม่ใช่ เพราะเห็นฝรั่งทั้งหญิงชาย ยังแห่มาเรียนในบ้านเราเยอะแยะทำไมคนในบ้านเราไม่ส่งเสริมกันเลยล่ะ แล้วมีชาติไหนบ้างมั๊ยครับที่มีมวยไทยในหลักสูตรพวกรบพิเศษของเค้าอ่ะ

จากคุณ : เด็กดอย - [ 20 ก.ย. 47 19:05:58 A:203.113.32.13 X:203.150.217.118 ]