CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

[[ คนคอน บอลไทย : " ลุงจิต " กับเหตุผล ที่แกต้องไป..... ]] ขอนุญาติเผยแพร่ครับ

คัดลอกมาจากบอร์ดของเว็บเชียร์ไทย โพสเมื่อ 14/10/2003

ผมเซพเก็บเอาไว้นานแล้วครับ อ่านไปก็แค้นไป เพราะเป็นแค่แฟนบอลทีมชาติคนหนึ่งที่ทำอะไรไม่ได้เลย .... มาช่วงนี้รู้สึกเชื้อไฟจะปะทุขึ้นมาอีก จึงขออนุญาติเจ้าของบทความ คุณ "คนคอน บอลไทย" มาณ ที่นีด้วยนะครับ แผ่คนที่เพิ่งเข้ามาทีหลังแล้วไม่เข้าใจว่าทำไมพวกเราจึงพากันไม่พอใจ "...คนนั้น..." ในตอนนี้

--------------------------------------------------------------

ลุงจิต ครับ ลุงจิต ครับ ผมมีเรื่องจะบอกลุงครับ
    คือหยังงี้ ฮะลุง ตั้งแต่ ผมจำความได้ และเริ่มดูบอลไทย
    ผมก็เห็น ลุงวนเวียนอยู่กับ วงการบอลไทย มานานนมเน ที่สำคัญ ผมยังทันเห็นภาพข่าว ในหน้านสพ. ที่ ลุงโดนเกาหลีเหนือ ตีกบาลแตก จนเลือดอาบ เมื่อครั้งอชก.ที่อินเดีย
    โสมแดง มันหาว่าลุง ซึ่งเป็นกรรมการเหมือนกับ มาเน่ ซาอัด ชาวคูเวต ที่มาปล้นชัยชนะจาก เทโร แต่วันนั้น โสมอแดงมันบอกว่า ลุงเข้าข้าง แขกคูเวต ทำให้มันแพ้
    แสดง ว่าพฤติกรรม ของลุงเป็นแบบนี้มานานแล้ว
    ตอนนั้นผมเห็นภาพ รู้สึกเจ็บไปกับลุงด้วย
    แต่มาวันนี้ ผมว่า เกาหลีเหนือ มันตีเบาไปนะ
    แต่นั้นมา ลุงก็เลิกเป่า หันมาทำหน้าที่อื่นๆ ในสมาคม
    เวลามีบอลคิงส์คัพ ลุงก็เหมือนอยากจะไถ่บาป ให้กับนักบอลเกาหลีเหนือ
    เลยเชิญเค้ามาเตะอยู่เรื่อย
    มาปี 2529 ตอนช่วงแข่งเมอร์เดก้า ที่มาเลเซีย ไทยมีลุ้น จะเข้ารอบรอง เป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ ผมเห็นหน้าลุงในสยามกีฬา(ก้อเพื่อนลุง นั่นแหละ)
    ลุงไปโผล่อยู่ที่มาเลเซีย มีนักข่าวรุ่นเดอะหลายคน กลับมาเขียนโจษจันกันว่า
    มี คนของสมาคมชวน "ดาราเอเชีย" ของไทย ออกไปกินข้าวต้มที่ กัวลาลัมเปอร์ ตอนตี2
    ก่อนแข่ง ชี้ชะตา
    รุ่งขึ้น ไทย แพ้ อินเดีย 1-3 ดาราเอเชีย ของเรา เล่นบอล เหมือนคนมีขาข้างเดียว
    วิทยา เลาหกุล วิ่งเป็นหมาบ้า เพื่อนในทีมหลายคนยืนดู ไทยตกรอบ
    กลับมา ลุงจิต ต้องเปิดแถลงข่าว ยืนยันความบริสุทธิ์ ของตนเอง ว่าไม่มี ส่วนเกี่ยวข้อง
    กับ "ล้มบอล" ที่เกิดขึ้นกับทีมไทย
    คอร์ลัมนิสต์ จากสยามกีฬา ขย่มลุงซะยับเยิน
    แต่ ลุงก็ยังก้าวหน้าไปเรื่อยกับตำแหน่งในสมาคม
    จาก ผู้ตัดสิน เมื่อวันวาน ลุงก้าวขึ้นมาเป็นเลขา
    หลังจาก ป๋าลอ ย้ายบ้านไปอยู่ "ลาดยาว"
    ลุง ก็ก้าวขึ้นมาเป็นนายกสมาคม
    แต่ไม่เคยเห็นลุงออกมาแสดงวิสัยทัศน์อะไรเลย
    ผมมักจะเห็นลุงโผล่ออกมา ยิ้มเผล่ กับการแถลงข่าวจัดบอลการกุศล เอาสโมสรฝรั่ง มาเตะโชว์ ลุงชอบมาก ก้อสปอนเซอร์เพียบนี่

พอชาวบ้านแถบภูธร เค้าเรียร้องให้รวมลีก ลุงก็ทำเมิน เออออกับ สยามกีฬา ว่ารวมไม่ทัน
    เวลามีเลือกตั้ง ลุงคงจะได้คะเเนนท่วมท้นจาก ทีมบอลหัวคะแนนในเมืองหลวง
    ผมเบื่อลุงตรงไหน ลุงรู้มั้ย
    เวลาบอลล้มเหลวไง ลุงชอบโยนขี้ ชอบจับแพะ มาบูชายัญ ส่วนลุงก็จะใช้วิชาตัวเบาหนีปัญหา
    ฝรั่ง วิธ โดนลุงปลดลับหลัง ลุงทำเป็นถ่ายภาพออกมา ชี้นิ้วขึงขัง แล้วมีสื่อคู่บารมีไปคอยทำข่าว
    พวกเขาไม่เคยรายงานข่าวเชิงลบของลุงเลย
    แต่แฟนบอลไทย เหม็นเบื่อลุง ชิบเป๋ง

ลุงปล่อยให้สปอนเซอร์ เศรษฐีสติเฟื่องหลายคน เข้ามาปู้ยี่ปู้ยำทีมชาติ
    ลุง รับ... อย่างเดียว คือความชอบเวลาบอลชนะ ผมจะเห็นหน้าลุงบ่อย
    ตอนบอลแพ้ ไม่รู้ลุงไป มุดอยู่ที่ไหน

เดี๋ยวนี้ ลุงมีช่องทางทำกินมากมาย ตั้งแต่สื่อค่ายกีฬายักษ์ใหญ่ เข้ามาแจมกับลุง ลุงปล่อยให้พวกนี้รับสัมปทานจัดบอล เชิญฝรั่งมาเที่ยวและเตะบอล หลอกเก็บเงินคนไทย
    (ผมด้วยนี่หว่า ) เวลาไทยเล่นดีกับทีมเหล่านี้ ลุงก็ติ้งต่างว่าบอลเราพัฒนา แต่ผมไม่เคยเห็น ลุงออกมาพูดเรื่องที่จะทำให้บอลภายในประเทศมันแข็งแรง
    กระจายกันเตะทั่วประเทศ ไม่ใชเตะก๊อกแก๊ก ในสนามเทพฯ มีจำอวดมาเรียกเสียงฮา

ลุงเป็นคนประภทชอบเก็บของตาย ไม่ต้องทำอะไรให้มันมากกว่าที่เป็นอยู่
    ลุงนั่งบนเก้าอี้ของลุงอย่างเหนี่ยวแน่น โดยไม่มีใครกล้าไล่
    บอลไทย ตกรอบซ้ำซาก ในปรีอลป. (3ครั้งติดกัน)
    ลุงก็อยู่ของลุงสบายๆ ผมแปลกใจที่สื่อไม่มีใครกล้าว่าลุงเลย

ไม่กี่วัน ที่ผ่านมา ผมเห็นลุงหิ้วนักบอลทีมชาติไปกราบไหว้พระขอพรให้ทีมไทย
    โอ.. วิสัยทัศน์ นายกสมาคม คนบ้าแถวหน้าสนามศุภฯ ยังคิดได้ดีกว่านี้อีก  

วันที่ 11 ตค. พวกผมเอาป้าย ไปโชว์ ที่ราชมังฯ ก้อตั้งใจให้ลุงรู้นั่นแหละ
    ว้าย. ลุงรับไม่ได้ เป็นนายกสมาคมมากี่ปี บิ๊กเสือยังโดนลุงสอยร่างมาแล้ว
    พวกลื้อเป็นใคร มาทำกับลุงได้ ลุงอายใช่มั้ยกับความจริง
    ลุงเกลียดความจริง ลุงยังมั่วนิ่มว่าพวกผมมีคนหนุนหลัง

ลุงส่ง โปลิซ มาถามชื่อแซ่พวกเรา แล้วไล่พวกรากลับบ้าน
    ลุงยังเดินหน้าตะแบงไปเรื่อยกับสื่อนสพ. ประทานโทษ ลุงจิต ถ้าลุง ไม่ ห่ ว ย จริง
    ผมไม่กล้าไปวอแวกับลุงหรอก แต่ผลงาน ลุงมันฟ้อง

ผมคนไทยสามัญชนธรรมดา ไม่มีบารมีพอที่จะให้ใครหนุนหลัง
    พวกผมอีกหลายคนก็เช่นกัน
    แต่ ที่เค้ามี คือ ความห่วงใย วงการบอลไทย ภายใต้กำมือของลุง
    ถามจริงเหอะ ลุงไม่เจ็บปวดเวลาบอลไทยแพ้เหรอครับ
    ไม่อายคนเวียดนามเหรอ ที่เค้าจนกว่าเรา มีปัญญา ซื้อตัว เทิดศักดิ์ ค่าตัว สองล้านกว่า
    ไปเล่นในลีกของเขา

อีกไม่กี่ปี ลุงก็ต้องจากตำแหน่งของลุงไป ลุงอยากให้ชาวบ้านเค้าด่าไล่หลัง ลุงเหรอไง
    ถ้าจะมีเหตุผลที่ลุงอยู่ต่อ ก็เพียงเหตุผลเดียว คือเพื่อพวกพ้อง และ ตัวกรูเอง
    แต่ผมมีหลายเหตุผลที่อยากให้ลุงไป
    สรุปรวมเป็นหนึ่งเดียว คือ ลุงคือสาเหตุที่ทำให้บอลไทย ไม่พัฒนา

สาบานได้เลย ผมไม่เคยมีความแค้นส่วนตัวกับลุง
    แต่ใครก็ตามที่ทำให้บอลไทย เสื่อม ผมก็ทนไม่ไหวว่ะ

ด้วยความไม่เคารพ

--------------------------------------------------------------

ด้วยความเคารพผู้เขียน จากใจผมครับ...คุณ คนคอน บอลไทย...

อ่านทีไร ......เลือดขึ้นหน้าทุกที!!!!!

จากคุณ : Be_loveD - [ 6 ต.ค. 47 13:24:43 ]