CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

ขั้นตอน(ที่ผมทำ) และ เนื้อหาคำร้องที่ผมเขียนไป สคบ เรื่อง UBC ครับ.....

ก่อนหน้านี้ผมโทรไปหา สคบ ที่เบอร์ 1166  เค๊าพูดถึงเรื่องสัญญา และ อื่นๆครับ ผมเลยจัดแจงหา สัญญา
    และ หลักฐานที่ควร จะมีเช่น ใบ โฆษณา ใบแจ้ง ว่าทำไมต้องเปลี่ยนระบบ  (ซึ่งผมเจอแค่สัญญา ใบโฆษณา และใบแจ้ง ปาทิ้ง ด้วยความเคียดแค้น)  
     ก็ไปขอใบคำร้องจาก 711   หลังจากได้แบบ ฟอร์มมาเปิดดู   โอ  แม่เจ้า เค๊าบอก "เขียนส่งฟ้องไปก่อนก็ได้ แล้วถ้าต้องการหลักฐานอะไรจะแจ้งเรามาอีกที"  
    โอวเสียเวลาหานู่นนี่ตั้งนาน  ผมจึงได้ข้อสรุปว่า...... ร้องเรียนไปก่อน เรื่อง หลักฐาน ถ้าต้องใช้จิง เราค่อยช่วยกันหาแล้วรวบรวมกันก็ได้นะครับ เพื่อนๆ ร่วมอุดมการณ์.......
    เช่นถ้า คุณ fu คนสวย ไม่มี สัญญา ผมมี   ผมไม่มีใบที่เค๊าแจ้งมาแต่คุณ fu มี เอามาช่วยๆกัน ก็ได้ถ้าเค๊าต้องการ

เอาล่ะมาถึงเนื่อหาที่ผมเขียนไปกันดีกว่าครับ

เนื่องจากทาง  UBC ได้มีการ เพิ่มช่องสัญญาณใหม่อีก 2 ช่อง ให้สมาชิก Gold package โดยมีเงื่อนไขดังต่อไปนี้ คือ ต้องเปลี่ยน เครื่องรับสัญญาณจากระบบ Analog
    เป็นระบบ Digital โดยอ้างว่าไม่สามารถเพิ่มช่องสัญญาณในระบ Analog ได้อีก โดยค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนระบบมีดังนี้
    1. ค่าติดตั้ง 2000 บาท
    2. ค่าประกันอุปกรณ์ 4000 บาท
    3. ค่าเช่าอุปกรณ์เพิ่มขึ้น 57.78 บาท

และ ทาง UBC ได้แจ้งว่ารายการที่เคยถ่ายทอดในระบบ Analog จะไม่ถูกย้ายไปถ่าย 2 ช่องใหม่

จากข้อมูลข้างต้นข้าพเจ้ามีความเห็นว่า ทาง UBC ได้เอาเปรียบผู้บริโภค & ผิดคำพูด ดังนี้

1. ubc ได้เอาเปรียบสมาชิกโดยการผลักภาระค่าติดตั้ง 2000 บาท ให้แก่สมาชิก เนื่องจากระบบของ ubc เองที่ไม่สามารถรองรับช่องได้มากเพียงพอ
    เมื่อมีการเพิ่มช่องสัญญาณ  ต้องเปลี่ยนระบบถ่ายทอดใหม่ กลับผลักค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนอุปกรณ์มาให้สมาชิก เป็นผู้รับผิดชอบ  และเป็นเหตุให้สมาชิก
    ระบบ analog ที่เป็น gold package เสียสิทธิ์ในการรับชม 2 ช่องใหม่

2. ubc ผิดคำพูดโดยการย้ายรายการถ่ายทอดสด football spanish league คู่ ตี 1.30 และ ตี 3.30 จากช่อง 26 ไปถ่ายช่องใหม่

3. ไม่ให้ข้อมูลที่เพียงพอในเรื่องที่ระบบ analog ไม่สามารถรองรับช่องใหม่ได้ ทั้งที่เครื่องรับ สามารถรองรับชองสัญญาณได้ถึง 99 ช่อง

จึงต้องการขอให้ สคบ. เข้าตรวจสอบด้วย
    จิงๆอยากเขียนเยอะๆกว่านี้ แต่เนื่องจากพื้นที่ในใบคำร้องน้อยไปหน่อยครับ

เพิ่งมารู้ทีหลังว่า บอล calcio ก็โดนไม่ได้เขียน เลย เพื่อนๆ เห็นเรื่องไหนน่าร้องเรียนก็ทำได้นะครับ  ส่วนหลักฐานนี่ ที่ควรมีก็
    - ใบโฆษณา
    - เมล์ที่แจ้งว่าไม่ย้ายช่องแน่อย่างนู้นอย่างนี้
    - ช่องที่เปิดมาจะบอกว่า digital ดีงู้นดีงี้ แต่ ไม่แจ้งเหตุผลเลยว่าทำไม่ระบบเองมันเฮงซวย จนเพิ่มช่องไม่ได้ ไม่บอกเลยนะว่า ได้ทำการย้ายช่องใหม่ไปแล้วนะ สมาชิก analog ทั้งหลาย ลดเกรดเป็นพวกแอบดูไปเลยไป ชิ่วๆ

อันนี้ค่อยช่วยกันจัดแจง ใครมีไรก็เก็บไว้ให้ดีๆครับ หลักฐานทั้งนั้น

แก้ไขเมื่อ 08 พ.ย. 47 17:41:44

จากคุณ : มึน.com - [ 8 พ.ย. 47 16:58:35 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป