CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

มาฝึกการทำงานของข้อมือ แขนและไหล่กันเถอะ

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่โปรและก็ไม่ได้เก่งเท่าไหร่ แต่พอดีได้เทคนิคนี้มาจากโปรที่ไปเรียนด้วย คิดว่าน่าจะพอมีประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างไม่มากก็น้อย
    คือปกติเนี่ยมือใหม่หลายๆท่านมักจะพลาดตรงจุดอิมแพ็คหรือจุดปะทะลูก ซึ่งมันก็มีหลายสาเหตุต้องแก้เป็นรายๆไป การฝึกที่โปรของผมแนะนำและก็เน้นเป็นพิเศษก็คือการอิมแพ็คนี่เอง วิธีก็ง่ายๆครับ
    1. ยืนตรงส้นเท้าชิดกัน ( เหมือนตอนเคารพธงชาติ )
    2. โน้มตัวมาข้างหน้าเล็กน้อยไม่ต้องย่อเข่า ปล่อยให้ตึงไว้
    3. จับกริฟสบายๆตามที่คุณถนัด
    4. แบ็คสวิงมายังจุด 9 นาฬิกา ( แขนซ้ายตึง )
    5. ดาวน์สวิงลงมา ในจุดที่หน้าเหล็กจะกระทบกับลูกนั้นให้ใช้ข้อมือซ้ายตบลูกออกไป ( รู้สึกว่าโปรผมจะเรียกว่า snap หรืออะไรซักอย่าง )
    6. จบวงสวิงที่ 3 นาฬิกา แขนขวาตึง
    เท่านี้เองครับ ฟังดูเหมือนง่าย แต่ก็ง่ายจริงๆนั่นแหละ เวลาผมไปสนามไดรฟ์ ผมมักจะวอร์มอัพด้วยวิธีนี้เสมอครับ
    ก็ลองไปทำดูนะครับ หรือว่าใครเห็นว่าไร้สาระ หรือรู้อยู่แล้ว ก็ต้องขอโทษด้วยครับ

จากคุณ : What a short !!! - [ 15 มิ.ย. 48 23:08:48 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป