CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ลูกฟุตบอลลูกแรกของโลก........และลูกฟุตบอลที่ใช้อย่างเป็นทางการใน World Cup

วันนี้ค่อนข้างว่างครับ.......เลยนำข้อมูลที่น่าสนใจมาฝากกัน

ในยุคแรกๆ ลูกฟุตบอลที่ใช้เตะกันนี่ทำมาจากกระเพาะปัสสาวะของหมู!!!
    เด็กแนวสมัยนี้พอจะเคยได้ยินเรื่องนี้ไม๊ครับ
    และเนื่องจากกระเพาะปัสสาวะหมูแต่ละอัน (ไม่รู้ลักษณะนามเรียกว่าอะไรครับ)
    มีขนาด นน. ไม่มีคุณสมบัติมาตรฐานที่เท่ากันสักอัน
    ในปี 1836  ชาร์ล กู๊ดเยียร์ (Charles Goodyear) ...คุ้นๆนะครับ
    ได้จดสิทธิบัตรในการผลิตยางสังเคราะห์ขึ้นมาครั้งแรก
    (ไม่แน่ใจว่าแรกๆเลยนี่น่าจะผลิตยางรถยนต์หรือปล่าว)...แต่ช่างมันเถอะครับ......
    อีก 19 ปีต่อมา 1855 ชาร์ล กู๊ดเยียร์ (Charles Goodyear)ก็ได้ออกแบบ
    และผลิตลูกฟุตบอลที่ทำจากยางสังเคราะห์ลูกแรกของโลกขึ้นมา
    "first vulcanized rubber soccer balls" (footballs). ซึ่งปัจจุบันเก็บรักษาไว้ที่ the National Soccer Hall of Fame ตั้งอยู่ที่ Oneonta, NY, USA.

*น่าจะเป็น"ลูกฟุตบอลลูกแรกที่ผลิตจากสารสังเคราะห์"นะครับ...ไม่ใช่"ฟุตบอลลูกแรกของโลก" (เดี๋ยวข้อมูลจะขัดแย้งกัน)

**เข้ามาแก้จาก กระเพราะ เป็น กระเพาะ ครับ

หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ......

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 48 23:28:31

แก้ไขเมื่อ 16 ส.ค. 48 21:25:32

จากคุณ : กิมเฮง - [ 16 ส.ค. 48 21:20:52 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป