CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

.. คุณเฉียบ สตาร์ซีอกเกอร์ VS ฟรานเชสโก้ ต๊อตติ ..

ปกติแล้ว ผมเป้นคนชอบที่จะอ่านซ๊อกเกอร์หน้า 4 ซึ่งจะมีนักเขียนของ ซ๊อกเกอร์
    มาวนเวียนเขียนในเรื่องต่างๆกัน วันนี้คนนี้ อีกวันคนนึง ..วนไปวนมา ..

แต่ช่วงนี้แปลกครับ .. รู้สึกแต่จะมีคุณเฉียบๆๆๆๆ เท่านั้น บางทีจะมีคน คิม คนดี
    เข้ามาแจมบ้าง ... พูดถึงคุณคิมคนดี .. ผมชอบนักเขียนคนนี้ของ สตาร์ซ๊อกเกอร์
    มากๆ ..เค้าเป็นคนที่ค่อนข้างจะแตกต่างไปจากนักเขียนคนอื่น ... ซึ่งส่วนมากจน
    เขียนวนๆอยู่แต่ในกะลา แตกต่างจากคุณคิมที่ มีเรื่องราวต่างๆมากมายในโลกของ
    ฟุตบอลให้เรามาอ่านกัน

ปกติแล้วถ้าเกิดว่า เป็นคุณเฉียบเขียนผมจะเปิดข้ามไปทันที เพราะเดาเอาได้เลยว่า
    มีแต่เรื่องในกะลาแน่นอน .. แต่ฉบับล่าสุดผมบังเอิญไปอ่านเจอแกวิจารย์ รอนนี่ ที่ได้
    รางวัล บันคังดอร์ ..

ขอสรุปชัดๆว่า ด้วยส่วนตัวแกคิดว่า ไม่แลมพ์ ก็ เจิก น่าจะได้มากกว่า เพราะตอนนี้นั้น
    ไม่ได้เด่นอะไรมากมายเมื่อปีที่แล้ว กับบาร์ซ่า โดยแกบอกว่า ที่เด่นจริงๆในบาร์ซ่านั้น
    ควรจะเป็น ชาบี้ เอร์นานเดช และ เอโต้ ขณะที่ในศึกคอนเฟด คนที่เด่นที่สุดน่าจะเป็น
    กาก้า .....

ครับ .. ผมค่อนข้างเห้นด้วยกับแกส่วนนึงคือ ในบาร์ซ่า .. รอนนี่เป้นเพียงส่วนนึง ซึ่งอาจ
    มีผลกระทบกับทีมน้อยกว่า หากว่าทีมไม่มี ชาบี้ หรือ เอโต้ ..หลายครั้งจริงๆที่รอนนี่ เล่น
    ออกทะเลโดยเพาะเมื่อไปเยือน ..

แต่.. ในศึกคอนเฟด ..2005 ..ผมว่าคนบ้าเท่านั้นที่จะบอกว่า กาก้า นั้นเล่นได้เด่นกว่ารอนนี่
    ..นัดเดียวที่กาก้า เล่นได้ดีคือ นักชิงกับอาเจนติน่าครับ .. รอนนี่เองไม่ได้ถือว่าเล่นเด่นอะไร
    แต่หากจะพูดกันว่าใครเด่นที่สุด แน่นอน อาเดรียโน่ กับ ฮวน โรมัน ริเคลเม

ถามว่า ทำไม รอนนี่ถึงเฉือน พวก2นักเตะจากอังกฤษ แน่นอน .. ในขณะที่รอนนี่ ก้าวไปเป็น
    แชมป์กับ บาร์ซ่า และ บราซิล .. ในวันที่ขึ้นรับถ้วยคอนเฟด แลมพ์ และ เจิด นอนอยู่ที่บ้าน
    ไงครับ

บันลังค์ดอร์ไม่ได้วัดว่าใครเก่งที่สุดในโลก .. แต่วัดว่า ใครทำผลงานได้ดีที่สุดในปีที่ผ่านมา
    ต่างหาก

ยังไงก็ฝากคุณเฉียบด้วยครับ .. อย่าไปคิดมาก ถึงไอ้พวกกะลา 2 คนนั้นจะได้รับรางวัล วันก็
    ไม่ได้ช่วยให้คนไทยปลดหนี้อะไรใช่ใหมครับ ..เพียงแต่ทัศนะ กะลาๆ ทั้งๆที่ตัวเองเป็นนักเขียน
    ผมในฐานะคนอื่น รำคาญ ครับ ...

ก่อนจะจบไป .. ในกระทู้เก่าของผม มีท่านนึงกล่าวถึงต๊อตติว่าไม่ใช่ของจริง ..
    ..
    ..
    .. สำหรับผม ถ้าไม่นับนิสัยเลวๆ ..
    .. หมอนี่ในวันที่เล่นได้สุดยอด อาจะเป๋นจอมทัพตัวกลางเพียงคนเดียวในโลกตอนนี้ ที่เด่นเท่ากับโรมี่..
    .. แต่นอน ถ้าคุณไม่เคยดูกัลโช่ ..ต๊อตติ ไม่ใช่นักเตะที่เก่งกาจแน่เพราะในบอลโลก หรือยูโร หมอนี่
    ทำผลงานได้พื้น ๆ.. แต่ในสโมสรแล้ว .. ผมว่าหมอนี่เล่นได้ค่อนข้างเยี่ยม โดยเฉพาะ เมื่ออยู่กับโรม่า..
    ..
    .. ครับ โรม่า ยังไงก็คือว่าเป็นสโมสรใหญ่ ..แต่มันไม่อาจจะเทียบกับ บาร์ซ่า หรือ มิลานได้แน่นอน ..
    .. แต่กระนั้นเอง ผมอย่างชมโรมี่มากกว่า ..
    .. กับสโมสรระดับโลกอย่าง โบคา หมอนี่คือเทพเจ้า ..
    .. กับ บียาร์ริล .. หมอนี่คือคนที่ฉุดสโมสรให้มีผลงานขึ้นมาท๊อปที่สุดนับแต่ก่อนตั่งสโมสรมา ..
    .. ถามว่า .. กาก้า รอนนี่ ทำได้ใหม ผมไม่รู้ .. แต่น่าจะยากพอสมควร ..
    .. แต่กับแลมพ์ .. ไม่มีทางที่หมอนี่จะทำได้เหมือนที่โรมี่ทำ ..
    ..
    ..
    .. ผลงานในระดับชาติ หมอนี่ เฉยๆมากๆ สาบานว่าถ้าไม่ได้เล่นในเชลซี ไม่มีทางหรอกครับที่จะได้
    อังดับ2 บันลังค์ดอร์ .. ที่มีชื่อเสียงขึ้นมาได้ทุกวันนี้ เพราะเกิดเป็นคนอังกฤษก็เท่านั้น ดีไม่ดี ผมว่าคน
    ในอเมริกาใต้ อาจไม่รู้จักหมอนี่ด้วยซ้ำไป ..
    ..
    ..สำหรับผม ต๊อตติ คือ ยอดนักเตะ ไม่ต่างจาก กาก้า รอนนี หรือ โรมี่ ..
    .. แต่หากถามผมว่าใครเก่งสุด .. สำหรับผม โรมี่ คือนักเตะที่มีลีลาการเล่นเทียบเคียงซีดาน มากสุดในปัจจุบัน
    .. แต่เป็นนักเตะที่ผมคาดเดาว่า จะสามารถแจ้งเกินในตำแหน่ง เพลเม็กเกอร์เบอร์1ของโลกในบอลโลก 2006 ..
    .. ตั่งแต่สมัยที่เค้าเล่นให้โบคา เมื่อปี 2000 แบบว่าในทีมชาติอยู่ภายใต้ร่มเงาของ เวรอน แบบแทบไม่มีโอกาสเกิด..
    ..
    ..
    .. แต่หมอนี่มีอะไรบางอย่าง ที่ซีดานมี .. แต่หมนี่เป็นคนเดียวที่มีสิ่งนี้เหมือนซีดาน .. ในโลกฟุตบอล
    ปัจจุบันนี้ด้วยซ้ำไป ..
    ..

จากคุณ : ริ ริ ริ - [ 30 พ.ย. 48 13:05:07 A:58.11.37.152 X: TicketID:101932 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป