CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

ชาวศุภชลาศัยทั้งหลายรู้สึกเหมือนผมเกี่ยวกับลิเวอร์พูลหรือเปล่า

ทุกครั้งที่ลิเวอร์พูลเตะ จะมีกระทู้รายงานสดยาวเหยียดกันเป็น 100 ถึง 200 ข้อความ บางครั้งต้องขยายไปเป็น 3-4 กระทู้ หลังเกมส์ก็จะมีกระทู้ตามมาเป็นสิบ ขณะที่ทีมอื่น ๆ ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยและในทุก ๆ กระทู้ที่เกี่ยวกับลิเวอร์พูลจะมีแฟน ๆ มาแสดงความเห็นกันมากมาย รู้สึกคึกคักเป็นอย่างมาก ไม่ว่าทีมจะแพ้หรือชนะ ผมว่าชาว The Kop ทั่วโลกเป็นเหมือนกันหมดคือพร้อมที่จะเป็น Supporter ที่ดีเสมอไม่ว่าทีมจะชนะหรือแพ้ พวกเราจะหนุนหลังทีมเสมอ เพลง You will never walk alone จะหล่อหลอมชาว The Kop เป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน ไม่เว้นแต่ในเมืองไทย แฟน ๆ ลิเวอร์พูลในเมืองไทยมีหลาย Generation ทั้งยุคบุกเบิกรุ่น เควิน คีแกน รุ่นคลาสสิคของ เคนนี่ ดัลกลิช รุ่นยังเติร์กอย่าง รัช บาร์น เบียดสลี่ แต่ที่ผมนับถือจริง ๆ คือน้อง ๆ ที่เพิ่งเป็นแฟน รุ่น ฟาวเลอร์ แมกก้า จนมาถึงยุคปัจจุบัน พวกคุณยอดเยี่ยมมาก ทั้งที่ทีมยังไม่ได้ประสบความสำเร็จสูงสุดอย่างที่ต้องการ พวกคุณก็ยอมรับและเต็มใจที่จะเชียร์ลิเวอร์พูลอย่างสุดหัวใจ ผมชื่นชมมาก ๆ เพราะสมัยผมเด็ก ๆ ผมเริ่มเชียร์ฟุตบอลจากทีมที่เก่งที่สุด ยิ่งใหญ่ที่สุด เพื่อไม่ให้พบความผิดหวัง ผมเริ่มเชียร์จากยุคที่ดัลกลิชเริ่มคุมทีมลิเวอร์พูลเป็นผู้เล่นผู้จัดการทีมเป็นปีแรก เหมือน ๆ กับคนในรุ่นเดียวกับผม ที่ชอบชุดสีแดงเพลิงเป็นที่สุด ทีมอะไรนอกจากไร้เทียมทานแล้วชุดยังเท่ห์เป็นบ้า ผมอิ่มเอมกับความสำเร็จมาจนแทบจะอ้วกอยู่แล้วแต่ผมก็ยังเป็น The Kop ที่ยังเทียบกับน้อง ๆ รุ่นนี้ไม่ได้ ทั้งที่ในช่วงปัจจุบันมีทีมที่ดีกว่าประสบความสำเร็จมากกว่า อย่าง เชลซี แมนยู หรืออาร์เซนอล พวกคุณก็ยังเลือกลิเวอร์พูล ผมขอคาราวะด้วยความเต็มใจ และไม่แปลกเลยว่าในเมืองไทยนั้น ลิเวอร์พูลมีแฟนบอลกลุ่มใหญ่ที่สุดในเมืองไทย มีชมรม แฟนคลับ ต่าง ๆ มากมายหลายกลุ่ม พวกเราเป็น Supporter ที่ยิ่งใหญ่จริงๆ

จากคุณ : corrs - [ 11 ธ.ค. 48 00:24:21 A:203.113.38.7 X:203.151.140.117 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป