Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำการดูดาววันที่ 18-19-20 พ.ค. 2550 ณ หัวหินครับ

คือว่าในวันที่ 18-19-20 พ.ค. 2550 ผมกับสุดที่รักจะไป
    เที่ยว+ดูดาวกันที่หัวหินน่ะครับ เป็นช่วงNew Moonอ่ะ>.<
    แต่ว่าพวกเราทั้งโสงคน เรียกดูดาวไม่เป็นเลยน่ะครับ
    ขอคำแนะนำด้วยครับ ถ้าฟ้าโปร่งเป็นใจ ผมจะได้ดูดาว
    กับที่รัก สิ่งที่อยากทราบก็คือ
    1.อุปกรณ์ที่ควรมีครับ สำหรับการดูแบบมือสมัครเล่น
    เช่น Planisphere ที่ควรพบไปมีอะไรบ้างครับ?
    2.Planisphere แผนที่ดาราแบบหมุนได้ หาซื้อได้ที่ไหน
    เหรอครับ? ผมเคยใช้เรียนสมัยเด็กมากๆแล้ว ตอนนี้ก็หา
    ซื้อไม่ได้เลยครับ ร้านเครื่องเขียนที่เคยใช้บริการ ได้ปิด
    กิจการไปแล้ว เนื่องจากการเปิดตัวของร้านเครื่องเขียน
    ในห้าง(ผมอยู่กรุงเทพนะครับ)
    3.สถานที่เหมาะสมที่จะไปดูดาวแบบมือสมัครเล่น(ไม่มี
    ประสบการณ์) หากว่าฟ้าโปร่ง และเป็นคืนเดือนมืด ใน
    บริเวณหัวหินน่ะครับ
    http://larndham.net/moon/moon.php
    4.หนุ่มๆอย่างผมควรอ่าน ควรศึกษาอะไรบ้างครับ ก่อนที่
    จะพาที่รักไปชมดาว >.< รบกวนผู้รู้ด้วยครับ orz orz orz

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านด้วยครับที่ให้ความกรุณาเข้ามาอ่าน
    หรือเข้ามาตอบให้กับผม

ป.ล. ถ้าที่รักเข้ามาอ่านก็ขอบอกว่า "รักที่รักนะครับ"

จากคุณ : VoidOne - [ 16 พ.ค. 50 01:45:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom