Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไฟไหม้!!! ทำไงดี???

FACT เกี่ยวกับไฟ
    .
    .
    .

เพื่อนๆทราบหรือไม่?

ถ้าปล่อยให้ไฟลุกไหม้ในที่ราบ  4 นาที  ไฟจะแพร่กระจายได้ถึง 1,100% ของพื้นที่เชียวนะคะ

เวลาที่เกิดไฟไหม้  มันจะมืดจนเรามองไม่เห็นอะไรเลย เพราะสายตาของเราไม่สามารถทะลุผ่านกลุ่มควันไปได้

ถ้าไฟไหม้บนตึก อัตราการขยายตัวของไฟจะเร็วถึง 100 กิโลเมตร/ชั่วโมงเลยล่ะค่ะ

.
    .
    .

องค์ประกอบของการติดไฟ  มีอะไรบ้าง?

การที่ไฟจะติดได้ มีองค์ประกอบอยู่ 4 อย่าง  คือ

1. ออกซิเจน  
    ต้องมีมากกว่า 16 %    ลองนึกถึงการทดลองตอนเราเรียนชั้นประถม ที่จุดเทียนไขไว้แล้วคุณครูให้เอาแก้วมาครอบ เราจะพบว่าทิ้งไว้ซักพักเทียนก็จะดับ    การที่เทียนดับนั้นไม่ได้หมายความว่าก๊าซออกซิเจนในแก้วถูกใช้สันดาปไปหมดนะคะ  แต่ที่มันดับก็เพราะว่าเหลืออกซิเจนอยู่ในแก้วไม่ถึง 16% นั่นเอง

2. เชื้อเพลิง
    เชื้อเพลิงมีหลายสถานะ ทั้งที่เป็น ของแข็ง ของเหลวและก๊าซ   แต่เชื้อเพลิงทุกชนิดจะติดไฟที่สภาพเป็นไอ
    พูดมาถึงตรงนี้อาจจะมีคำถามว่า ว่าถ้างั้นกระดาษที่เป็นของแข็งแล้วอยู่ๆมันจะเป็นไอได้ยังไง

ยกตัวอย่างการทดลองตอนประถมอีกเหมือนกัน  ที่คุณครูให้เราใช้แว่นขยายรวมแสงจากดวงอาทิตย์ ไปบนกระดาษ  ถ้าพอจำได้เราจะเห็นไอออกจากกระดาษก่อนแล้วไฟถึงจะติดบนกระดาษ  นั่นเป็นตัวอย่างที่ดีค่ะว่าเชื้อเพลิงทุกชนิดจะติดไฟที่สภาพเป็นไอ

3. ความร้อน
    ความร้อนที่จะทำให้ติดไฟจะต้องสูงพอจึงจะทำให้เชื้อเพลิงติดไฟได้    ยกตัวอย่างถ้าเราเอาน้ำมันเบนซินไปวางไว้กลางแดด  วางยังไงมันก็ไม่ติดไฟหรอกค่ะ   เว้นแต่ว่าถ้าเราให้ความร้อนมันถึง 398 องศาเซลเซียสนั่นแหละมันถึงจะติดไฟ

4. ปฎิกิริยาเคมีลูกโซ่
    ปฏิกิริยานี้เองที่จะทำให้ไฟลุกไหม้ต่อไปได้เรื่อยๆ

จะต้องมีองค์ประกอบครบ 4 ข้อนี้นะคะ  ไฟถึงจะติดได้

จากคุณ : -->+:+โชยุ&วาซาบิจัง+:+<-- - [ วันวิทยาศาสตร์แห่งชาติ 20:55:59 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom