Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่เชื่อทฤษฎีโลกร้อน = คนไม่รักธรรมชาติ ??

พอดีผมเห็นมาหลายกระทู้แล้วครับ ว่าเวลามีคนมาพูดค้านทฤษฎีโลกร้อน หลายๆครั้งที่บุคคลเหล่านั้นจะถูกกล่าวหาว่าเป็นพวก "ไม่รักธรรมชาติ"

ทั้งๆที่ความจริงแล้ว บุคคลเหล่านั้น(เท่าที่อ่านดูนะครับ)เขามีความรักธรรมชาติเท่าๆกับชาวโลกร้อนนั่นแหละ เพียงแต่การนำเสนอทฤษฎีที่แปลกแยกออกไปนั้น เพื่อจะให้ทุกคนมีความรู้ที่แตกต่างและอาจจะทำให้เห็นปัญหาตรงจุดมากขึ้นก็เป็นได้

ยกตัวอย่าง เช่น ถ้าตอนนี้เราปลูกต้นไม้เพื่อลดโลกร้อน เพื่อป้องกันน้ำแข็งทั่วโลกละลาย แต่"ถ้า"จริงๆแล้วการที่ระดับน้ำเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องนั้นเป็นวัฏจักร เราเอาความร่วมมือตรงนั้นมาช่วยกันบริจาคเพื่อสร้างเขื่อนยักษ์ตามแนวชายฝั่งจะดีกว่ามั้ย ? ( ผมคิดว่าหลายคนรู้จากประวัติศาสตร์ว่า ในอดีตระดับน้ำเคยท่วมพื้นที่หลายแห่ง )

ข้างบนคือเรื่องสมมตินะครับ เพราะตอนนี้ยังพิสูจน์อะไรไม่ได้ ว่าเป็นเพราะสาเหตุใดกันแน่ เราจึงจำเป็นต้องมาเปิดประเด็นแลกเปลี่ยนความคิดกัน

แต่....

บางคนมาด่าเอามันส์อย่างเดียว ซึ่งมันผิดจุดประสงค์ของผู้ตั้งกระทู้ค้านโลกร้อนนะครับ

บางคน อาจจะสงสัยว่า ทำไมต้องออกมาบอกว่า โลกร้อนเป็นเรื่องหลอกลวง โกหกไปเพื่อให้คนรักธรรมชาติไม่ดีหรอ

เรื่อง โกหกสีขาว ผมไม่พูดครับ เพราะแล้วแต่คนจะคิด ( เหมือนบอกเด็กว่า อย่าเคาะจานข้าวตอนกลางคืนเพราะผีจะมา หรือจะบอกว่าเพราะเสียงดัง )

ผมแค่ออกมาบอกว่า ได้โปรดอย่าเหมารวม ผมรู้สึกเจ็บใจยังไงไม่รู้ครับ ถูกหาว่าไม่รักธรรมชาติแบบนี้ สงสัยถ้าผมจะคุยกับใคร ผมคงต้องบอกว่าผมเชื่อทฤษฏีโลกร้อนจากการกระทำของมนุษย์ เพียงเพราะผมต้องการรักธรรมชาติ

ผมเป็นคนนึงที่"ไม่เชื่อ" ทฤษฎีโลกร้อน แต่ผมรักธรรมชาติแน่นอนครับ

เพิ่มเติม - ผมสนับสนุน เรื่อง การลดมลพิษต่างๆ การลดพลาสติดและเชื้อเพลิง สนับสนุนเต็มที่เรื่องปลูกต้นไม้ เช่นบุคคลทั่วๆไปควรจะมี

แก้ไขเมื่อ 18 พ.ค. 51 23:53:15

จากคุณ : Kyo3 - [ 18 พ.ค. 51 23:28:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom