ความคิดเห็นที่ 29
..
เรื่องนี้ต้องคุยกันยาวเหยียด รายละเอียดเยอะ
แต่เรื่องง่ายๆ ที่เราถูกสอนตอนเรียนประถม ไม่ค่อย (หรือแทบจะไม่เคย) เห็นใครเอาไปทำจริงๆ
เช่น เรื่องการบำรุงรักษาดิน
เราเคยถูกสอนให้ปลูกพืชหมุนเวียน ปลูกพืชตระกูลถั่ว สิ่งที่สอนนั้น เป็นภูมิปัญญาของคนโบราณ ที่เขาทำได้ผลจริงๆ
แต่สมัยนี้ ขาดทุนเพราะปุ๋ยราคาแพง
ผมเคยลงไปทำเอง เรื่องปุ๋ยนี่แหละ
ที่บ้านผมทำนา 30 ไร่ ก็ใช้ปุ๋ยเคมีมาทุกปี ไม่เคยเว้น และก็ใช้เพิ่มขึ้นทุกปี ปีละประมาณ 10,000 บาท
บังเอิญว่าปีนั้นเพิ่งเรียนจบใหม่ๆ กลับไปอยู่บ้าน ก็เลยทำปุ๋ยใช้เอง
โดยส่วนประกอบหลักๆ คือ ขี้วัว ประมาณ 2 ตัน (ต้นทุน 1500 บาท) แกลบ ประมาณ 2 ตัน (ต้นทุน 100 บาท ซื้อกับชาวบ้านที่มีโรงสี) รำหยาบ ประมาณ 200 กก. (ต้นทุน 600 บาท ก.ก.ละ 3 บาท เดี๋ยวนี้คงแพงขึ้น) จุลินทรีย์ EM - 120 บาท กากน้ำตาล - 50 บาท รวมต้นทุน 2,370 บาท ผมใช้แรงงานตัวเอง คลุกเคล้าส่วนผสมทั้งหมดเอง
ปีนั้น ผมบอกทางบ้านว่า ไม่ต้องใส่ปุ๋ยเคมี แล้วมาดูกันว่าจะได้ผลหรือเปล่า
ความยุ่งยากที่เพิ่มขึ้นมาตอนใส่ปุ๋ยครับ เพราะน้ำหนักมากกว่าปุ๋ยเคมีประมาณ 3 เท่า จึงต้องจ้างแรงงาน ประมาณ 5 คน ๆ ละ 150 บาท = 750 บาท
เบ็ดเสร็จ ใช้เงินทุนไป 3,120 บาท
ผลจากการใส่ปุ๋ย พอใส่ปุ๋ยปุ๊บ น้ำที่ใสๆ กลายเป็นน้ำสีดำเข้ม (ก็เหมือนกับใส่ขี้วัวขี้ควาย มันจะไม่เข้มได้ยังไง)
ผ่านไป 4 วัน ตะไคร่น้ำขึ้นเขียวเต็มผืนนา
ผ่านไป 1 สัปดาห์ ใบข้าวมีสีเขียวเข้ม (คนอื่นๆ ที่ใช้ปุ๋ยเคมีก็เขียวเข้มเหมือนกัน)
ผ่านไป 1 เดือน ใบข้าวก็ยังเขียว แต่ลดความเข้มลงบ้าง (คนอื่นๆ ที่ใช้ปุ๋ยเคมี เริ่มเหลือง)
ช่วงออกรวง นับเมล็ดข้าวแบบสุ่มๆ นับ เฉลี่ยประมาณ 210 เมล็ดต่อรวง (นาคนที่อยู่ใกล้เคียงที่ใช้ปุ๋ยเคมี นับได้เฉลี่ยประมาณ 190 เมล็ดต่อรวง) อันนี้สุ่มนับประมาณ 20 รวง
ผ่านไป 1 ปี หลังฝนตกหนักๆ ในปีถัดมา ดินในนามีความนุ่ม เหยียบลงไปจมหลังเท้าจนมิด (นาคนอื่น ค่อนข้างแข็ง เหยียบลงไปดินยุบเพียงเล็กน้อย
ถ้ามีใครมาบอกกับผมว่า ทำนาไม่ใส่ปุ๋ยเคมี แล้วไม่ได้ผลผลิต ผมก็จะไม่เชื่อเขาอีกเลยครับ (เพราะทำมากับมือแล้ว)
....................
พูดถึงเรื่องเกษตรผสมผสาน (อันนี้ไม่ได้ทำเอง แต่ก็ได้เห็นคนที่ทำจริงๆ)
พอดีว่าหลังบ้านมีที่ 1 ไร่ มีลุงมาใช้ที่ปลูกผัก หลากหลายชนิด สารป้องกันศัตรูพืช แกทำง่ายๆ เลยครับ ไปหักเอากิ่งสะเดา มาแช่น้ำทิ้งไว้แค่นั้น ไม่ได้เติมอะไรอื่นเลย ก็เห็นลุงแกขายได้วันละ 200-300 บาท อาจจะไม่ทุกวัน แต่ก็เกือบทุกวัน
หากคำนวณรายได้ วันละ 300 บาท เดือนนึงขายได้สัก 20 วัน ก็เดือนละ 6,000 บาท หรือปีละ 72,000 บาท (ไม่นับส่วนที่กินเองด้วย กลับบ้านไปผมก็ได้กินด้วยทุกครั้ง)
นี่ไร่เดียวนะครับ
เทียบกับนาข้าวที่บ้านของผม ขายได้เพียงปีละไม่ถึง 100,000 บาท (ปกติได้ข้าวประมาณ 11-12 ตัน ราคาขายที่เคยได้ประมาณ 7-9 บาท แต่ไม่ได้ขายทั้งหมด ขายประมาณ 8-10 ตัน) บางปีได้แค่ หกเจ็ดหมื่นเท่านั้น เพราะราคาไม่ดี นี่นา 30 ไร่นะครับ
รายได้พอๆ กับที่ลุงแกทำแค่ไร่เดียวได้เลย
(หมายเหตุ : ลุงคนนี้แกไม่มีที่นาครับ เลยต้องขออาศัยทำกินในที่บ้านผม)
ผมเลยไม่แปลกใจว่า คนที่ทำอย่างเข้าใจ (เหมือนที่พ่อคำเดื่องทำอยู่) จะไม่ประสบความสำเร็จได้อย่างไร
..
จากคุณ :
ไม่เป็นดั่งใจ
- [
22 พ.ค. 51 18:38:57
]
|
|
|