ความคิดเห็นที่ 50
ไม่เจ๊งแน่นอน หากลูกค้าเกือบหรือเต็มร้านอย่างเช่นที่เป็นอยู่อย่างนี้ทุกๆวัน
ตีว่าหัวละ 130 บาทนะครับ ลูกค้าวันๆหนึ่งประมาณ 1พันคน = 130,000
ค่าใช้จ่ายต่อวัน เอาคร่าวๆนะครับ พอให้เห็นภาพ
สารพัดเนื้อ (หมู ไก่ ปลา) ประมาณ 50 โล/วัน 50x60(ซื้อเยอะ ถูกลง) = 3000/วัน
สารพัดของดิบ(ลูกชิ้น ปูอัด) ไม่แพง ถ้าซื้อมาเยอะๆ (ซื้อทีนึงใช้ได้ประมาณ 1เดือนด้วยซ้ำ ประมาณ 10,000บาท /เดือน
ของทอดต่างๆ อันนี้ก็ไม่รู้จะคำนวณยังไง เอาเป็นว่าลองไปเทียบกับตามตลาดที่ขายกันน้อยๆ หากเหมาหมด ก็ไม่ถึงสองพันเลย (ไม่ถึงสองพันนี่รวมกำไรไปแล้วนะ แต่นี่ซื้อมาทำเอง) ดังนั้นจะตีซะว่า 5,000 บาท /วัน
ซูชิ ยิ่งไม่แพง เพราะไม่ใช่ข้าวญี่ปุ่น เป็นข้าวทั่วไป ถูกๆ ของโปะหน้า ก็ซื้อๆมาเป็นโลๆ ก็เอามาเสี้ยวเดียวก็นึงอันแล้ว ลงวันๆนึงก็ไม่ได้มากมายอะไร แค่ประมาณ 5-6 ถาดเอง ตีว่า 1,000 บาท (จริงๆแล้วไม่ถึงด้วยซ้ำ)
กุ้ง วันนึงคิดว่ากี่โลอะ ประมาณ200 โลๆละ50(จริงๆแล้วไม่ถึง กุ้งถูกๆ) =10,000 บาท (บางวันก็ใช้กุ้งมาก บางวันก็กุ้งน้อย 200โล นี่ถือว่ามักมาก)
ขนมปัง ขนมหวานต่างๆ ถ้าเคยกินจะรู้ว่ามันเป็นของถูกมากกก วัตถุดิบธรรมดาๆ เทียบไรไม่ได้เลยกับ Mister Donut หรือ Dunkkin ให้ไปเลยเต็มที่ 1,000บาทเท่านั้นแหล่ะ วันๆนึงลงไม่เยอะนะ พวกขนมปังเนี่ย
ไอศกรีม ประมาณ 8 ถัง/วัน ไอติมรับซื้อทั่วไป ถังละประมาณ ซัก 500 ได้มั๊ง =/4,000บาท
อื่นๆ ผัก ผลไม้ น้ำจิ้ม น้ำแข็ง(ซึ่งจริงๆแล้วคิดตังอีก) ตะเกียบ ทิชชู่ รวมๆ วันนึง ไม่ถึง 3,000บาทหรอก
รวมๆแล้วไม่ถึง 50,000 บาทด้วยซ้ำ ต้นทุนอาหารและอุปกรณ์ ต่อวัน บางวันได้กำไรเป็นแสนโน่นแหล่ะครับ
กำไรดี เพราะลูกค้าเยอะมากด้วย
จากคุณ :
เคมีพีตุ๊ก^_+
- [
วันแม่แห่งชาติ 04:31:07
A:58.147.42.146 X: TicketID:167169
]
|
|
|