Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ปรากฏการณ์ Conjunction

edit: ตัั้งใจจะตั้งชื่อกระทู้ว่า ปรากฏการณ์ Conjunction แต่ลืม ใส่ภาษาอังกฤษ มีทางแก้ไขมั๊ยครับ

เห็นกระทู้ถามเกี่ยวกับเรื่องดาว 2 ดวงที่เห็นตอนช่วงหัวค่ำหลายกระทู้แล้ว เลยไปศึกษามา แล้วเอามาขยายความต่อครับ

บทความนี้ ผมเขียนลงบล๊อกเอาไว้ที่นี่่  http://zedth.exteen.com/20081128/entry ในชื่อเรื่อง "1 ธ.ค. 51 เมื่อเทพทั้งสามโคจรมาเจอกัน"
    แต่อยากเอามาเผยแพร่ที่นี่ด้วยครับ ถ้ามีตรงไหนผิด ก็ช่วยแย้งมาด้วยนะครับ จะได้แก้ไขให้ถูกต้อง

เอาล่ะ เริ่มเลยนะครับ

ช่วงนี้ถ้าเรามองขึ้นไปบนท้องฟ้า ทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ในช่วงหัวค่ำ เราจะพบกับดวงดาวสุกสว่างอยู่ 2 ดวงอยู่ใกล้ชิดกัน และสวยงามมากครับ ซึ่งดาวสองดวงนั้นก็คือ ดาวพฤหัส (Jupiter) และดาวศุกร์ (Venus) นั่นเอง โดยเราจะเห็นดาวศุกร์อยู่ด้านล่างและมีขนาดใหญ่กว่าเล็กน้อย ส่วนดาวพฤหัส จะมีขนาดเล็กกว่า และอยู่เหนือดาวศุกร์ขึ้นไปเล็กน้อย

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 51 12:02:32

จากคุณ : zedth - [ 28 พ.ย. 51 11:59:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com