Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถ้าจักรวาลมีขอบเขต 'อนันต์'ก็เป็นสิ่งที่ไม่มีจริงน่ะสิครับ

ไม่รู้ผมเข้าใจ แยกแยะถูกต้องหรือเปล่านะครับ ช่วยชี้แนะด้วย ว่า 'จักรวาล' กับ 'เอกภพ' นี่ ความหมายเดียวกันหรือเปล่า

แล้วที่ ได้ยินมาว่า มีขอบเขตๆ เนี่ย ไม่รู้ว่าหมายถึง จักรวาล หรือเอกภพ ผมก็ยังมึนๆ แต่ขอถามก่อนเลยแล้วกัน

ถ้าสุดท้าย มันมีขอบเขต ก็หมายความว่า ทฤษฏี แนวคิด ใดๆก็ตามที่เอาค่า อนันต์มาใช้เนี่ย ก็จะเป็นเพียงแค่ตัวเลขในกระดาษ แต่ไม่มีวันเป็นจริงได้ ใ่หรือเปล่าครับ เช่น จำนวนเป็นอนันต์ มวลเป็นอนันต์ ขนาดเป็นอนันต์ ความเร็วเป็นอนันต์ทั้งหลายทั้งปวง ก็ไม่สามารถมีจริงงได้ในเอกภพที่มีขอบเขตนี้ อย่างมากก็แค่เข้าใกล้อนันต์ ใช่ไหมครับ

จากคุณ : Sial - [ 21 ธ.ค. 51 14:05:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com