Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ที่ดวงอาทิตย์ มี ออกซิเจนด้วยหรือครับ

รบกวนถามเรื่องดวงอาทิตย์สักหน่อยครับ
    คือว่าเคยทราบมาว่า การที่เกิดไฟ (เปลวไฟ) ได้ จะต้องมีส่วนประกอบของ ออกซิเจนด้วย และ
    จากที่เรียนมาในอวกาศก็ไม่มีออกซิเจนอยู่ด้วย
    จึงอยากทราบว่า
    ในกรณีของดวงอาทิตย์ที่ลุกไหม้อยู่ตลอดเวลานี่ ต้องใช้ ออกซิเจนร่วมด้วยหรือปล่าวครับ

ถ้าสมมุตว่าใช้ แล้วเอา ออกซิเจนมาจากไหนครับ
    อีกอย่าง ออกซิเจนที่ใช้ในการเผาไหม้ก็น่าจะหมดไป หรือ มีเพิ่มมาจากแหล่งกำเนิดใดหรือครับ

ขอสมมุติอีกอย่าง ว่า ถ้า บริเวณนั้นมี ออกซิเจนจริงๆ
    เป็นไปได้ไหมครับว่า จะมีสิ่งมีชีวิตที่มีวิวัฒนาการทดความร้อนได้ แต่ใช้ออกซิเจนในการดำรงชีพด้วย

รบกวนนะครับ

ปล.ถ้าคำตอบไม่มีออกซิเจนจริงๆก็ไม่ต้องตอบคำถามหลังๆก็ได้ครับ

จากคุณ : นายตะแง้วศรี - [ 22 ม.ค. 52 08:05:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com