Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

เรื่องโจทย์ ภาษา C เกี่ยวกับการหาค่า ห.ร.ม. และ ค.ร.น. ค่ะ ช่วยดูหน่อยค่ะ

อันแรกคือ ห.ร.ม.ก่อนนะคะ

คือเขียนเป็นแค่แบบที่ให้หา ห.ร.ม. ของ 2 จำนวค่ะ

ดิฉันเขียนดังนี้ค่ะ

#include <stdio.h>
    #include <stdlib.h>

void main()

{
    int A, B, start;

scanf("%d %d", &A, &B);
    {
    if(A < B) start = A;
    else start = B;
    }
    while(((A%start) != 0)||((B%start) != 0))
    {

start = start-1;
    }
    printf("%d\n",start);
    }

แต่ปัญหาคือ ถ้าจะหา ห.ร.ม. ของจำนวนเต็มบวก n จำนวน โดยที่ n มากกว่าหรือเท่ากับ 2 แต่น้อยกว่าหรือเท่ากับ สี่หมื่น สมมุติ n เป็น 5 ละกันค่ะ คือไม่รู้จะเขียนยังไง หรือต้องแก้อะไรตรงไหนบ้าง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ส่วนอันที่สอง คือ หา ค.ร.น. ของจำนวนเต็มบวก n จำนวน อันนี้ มึนตึ๊บเลยค่ะ - -" ไม่รู้จะเขียนยังไง

จากคุณ : กี้เองค่ะ - [ 5 ก.พ. 52 03:40:34 A:192.168.0.17 X:172.16.125.52, 58.137.54.34 TicketID:203325 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com