Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[FWD Mail] ซอสถั่วเหลืองทำจากเส้นผม!!

ลองใช้ Smart Search ดูแล้ว  หาไม่เจอ (หรือใส่คำไม่ถูกต้องก็ไม่แน่ใจ)  รบกวนชมรม ต่อต้าน FWD Mail ด้วยค่ะ

จีน สุดยอดดดด  ...   ลดต้นทุนแต่ละอย่าง   โคตะระเก่งอ่ะ    

ใครที่ชอบใส่ซอสระวังไว้นะ

คุณแม่บ้านที่ใช้ซอสถั่วเหลืองเป็นส่วนประกอบในอาหารต้องระวังนะคะ สืบเนื่องจากก่อนหน้านี้มีการตรวจพบสารเมลานีนในนมใช่มั้ยคะ

คราว นี้ก็ถึงตาเจ้าซอสถั่วเหลืองบ้างแล้วค่ะแต่ยังไม่มีการกระจายข่าวมากนัก คือ มีผู้ค้นพบว่าซอสถั่วเหลืองที่ใช้ๆ กันอยู่น่ะทำมาจากเส้นผม อ่านไม่ผิดหรอกค่ะ ทำจากเส้นผมจริงๆ ผมคนเรานี่ล่ะ ถ้าไม่เชื่อลองไปหาอ่านจากหนังสือ Halal Insight ของศูนย์วิทยาศาสตร์ฮาลาล จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้ค่ะ

นอกจากเส้นผมแล้ว ขนรักแร้ ขนหน้าแข้ง ขนอะไรที่ขึ้นตามร่างกายนำไปทำได้ทั้งนั้น ( อ่านถึงตรงนี้อย่าเพิ่งอ้วกนะคะเดี๋ยวหน้าจอเลอะค่ะ..หุหุ) ที่ประเทศจีนเค้าใช้เส้นผมหรือขนต่างๆ แทนถั่วเหลืองเพราะว่ามีสารประกอบของโปรตีนรวมอยู่เยอะ ที่สำคัญถั่วเหลืองแพงค่ะ เลยมีคนหัวใสคิดหาวัตถุดิบอื่นที่มีคุณค่าทางอาหารใกล้เคียงกันมาใช้

ผู้ สื่อข่าวจาก CCTV ของจีนได้แฝงตัวเข้าไปทำข่าวในโรงงานผลิตซอสชื่อ Hongshuai ตั้งอยู่ที่มณฑลหูเป่ย วิธีการผลิตของเค้า คือ ไปเก็บเส้นผมมาจากที่ต่างๆ เช่น ร้านตัดผม ถังขยะ โรงพยาบาล โดยเฉพาะในโรงพยาบาลถือเป็นแหล่งใหญ่ในการหาเส้นผมเลย เพราะมีคนไข้มากมายที่มารักษาแล้วต้องโกนหัวก่อนรักษา เช่น คนเจ็บที่หัวแบะมาก็ต้องโกนหัวก่อนรักษา

เมื่อเก็บมาได้แล้วก็คัดแยก ขยะอื่นๆ ที่ปนมาทิ้งไป เช่น ผ้าพันแผล พลาสเตอร์ สำลี เข็มฉีดยา ผ้าอนามัย และขยะอื่นๆ อีกมากมาย พอคัดแยกเสร็จก็เอาเส้นผมมาทำความสะอาด ตัดเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วเอามาทำเป็นน้ำเชื่อมกรดอะมิโนเพื่อไปหมักทำซอสต่อไป

เมื่อ หมักซอสได้ที่แล้วก็ส่งขายมาให้คุณๆ ใช้เหยาะใส่ไข่ดาว อาหารอื่นๆ เพื่อเพิ่มรสชาติให้อร่อยขึ้นค่ะ

นอกจากเส้นผมจะเป็นแหล่งโปรตีน แล้วคนที่นั่นยังบอกอีกว่า " ขนบางแห่งอาจอุดมไปด้วยโปรตีนนะครับ เพราะมีเส้นขนาดใหญ่และหงิกงอเป็นพิเศษ แสดงว่ามีโปรตีนสูง " ( เอ่อ..ยืนยันกันขนาดนี้เลยหรอเนี่ย =..=)

จากคู่สร้างคู่สม

จากคุณ : องค์หญิงน้อยของพ่อ - [ 10 มี.ค. 52 09:42:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com