 |
ความคิดเห็นที่ 7 |
ค่าเครีื่องไม่เท่าไรหรอกครับ
แต่ "ค่าดำเนินการ" นั้นก็อีกเรื่องหนึ่ง
โดยทั่วไปแล้วเราต้องรวมทั้งสองอย่างเข้าด้วยกัน ไม่ใช่คิดเฉพาะราคาเครื่องหรือคิดเฉพาะค่าไฟและค่าบำรุงรักษา
น้ำประปาทั่วไป ค่าต้นทุน รวมค่าดำเนินการ หารออกมาแล้ว ต้นทุนตกอยู่ในหลักสิบบาท/ลบ.ม.
ระบบอาร์โอ ที่ใช้แยกเกลือออกจากน้ำทะเลให้กลายเป็นน้ำจืด ต้นทุนตกอยู่ในหลักร้อยบาท/ลบ.ม. แพงกว่าระบบประปาธรรมดาประมาณสิบถึงยี่สิบเท่า
หลายๆ คนอาจจะบ่นว่าน้ำอะไรฟะ ลบ.ม.ละร้อยบาท
แต่........
น้ำดื่มบรรจุขวดตาม 7-11 ขายลิตรละ 10 บาท ก็ซื้อกินกันโครมๆ ซึ่งลิตรละ 10 บาท ก็คือ 10,000 บาท/ลบ.ม.
แพงหรือเปล่านั่น
บอกไปแล้ว ต้นทุนทำน้ำอาร์โอตกหลักร้อย แต่มาขายหลักหมื่น
ธุรกิจน้ำดื่ม เป็นธุรกิจที่กำไรเป็นร้อยเท่า
เพราะว่าหากินกับความเชื่อของคน
ลำพังเชื่อว่าน้ำบรรจุขวดสะอาดกว่าน้ำจากก๊อกน้ำนั้นไม่เท่าไร
แต่จากการสำรวจ ประชาชนคนไทยร้อยละ 90 เชื่อว่าน้ำบรรจุขวดใส (PET) นั้นสะอาดกว่าน้ำบรรจุขวดขุ่น (HDPE)
ลองถามตัวคุณดูเองสิครับว่าคิดว่าน้ำในขวดไหนสะอาดกว่ากัน
นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมน้ำบรรจุขวดใสขนาด 1 ลิตร นั้นถึงมีราคาแพงเป็น 2-3 เท่าของน้ำบรรจุขวดขุ่น
บางคนบอกว่า กินน้ำสะอาดจะไร้สารพิษเข้าสู่ร่างกาย
แต่.........
พอเวลากินก๋วยเตี๋ยวในแต่ละมื้อ ใส่มลทิษสารพัดเข้าสู่ร่างกายไม่ยักกะเคยคิด ไม่ว่าจะเป็น พริกป่น น้ำปลา น้ำตาล เกลือ ผงชูรส ซีอิ้ว ซอส ถั่วป่น รวมมลทินเป็นสิบๆ ชนิด
ไม่ได้บอกว่าห้ามดื่มน้ำสะอาด ดื่มน้ำสะอาดนั้นถูกต้องแล้ว แต่สะอาดเกินไปในราคาที่ "เวอร์" เกินไปนั้นหรอกที่ไม่สมเหตุสมผล
สารพิษที่เข้าสู่ร่างกายนั้น มาจากอาหารมากกว่ามาจากน้ำดื่มเป็นร้อยเป็นพันเท่า
ทั้งนี้เพราะคนเรามีความคิดว่า "น้ำดื่ม" มันควรจะใส ในขณะที่ก๋วยเตี๋ยวนั้นเป็น "อาหาร" มันขุ่นมันข้นได้
ดังนั้นเครื่องกรองน้ำที่กรองสะอาดเกินจำเป็น รวมทั้งต้นทุนเกินจำเป็น จึงขายได้ด้วยประการฉะนี้แล
จากคุณ |
:
vandyman
|
เขียนเมื่อ |
:
24 พ.ย. 52 21:01:26
|
|
|
|
 |