Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่องสารคดี True แปลโคตรมั่ว ฟ้องได้มั้ยเนี่ย -__-" vote  

ปกติดูสารคดีก็เข้าใจว่าบางเรื่องก็เป็นวิทยาศาสตร์ลึกมากๆ อย่างสารคดี String Theory
อันนี้แปลแย่บ้างก็ไม่ว่ากัน เพราะคนที่เข้าใจเรื่องนี้คงเงินเดือนสูงกว่านักแปลสารคดี
ทั่วๆไปหลายเท่า....

แต่นี่มันเกินไปแล้วครับ แค่สารคดีธารน้ำแข็งที่กำลังละลาย ศัพท์ง่ายๆ แทบไม่มี
อะไรในเชิงเทคนิคเลย นี่ผมจับได้เพราะบางส่วนมันมี Narration ก็เลยอ่านแล้ว
เนื้อหาไม่ตรงกับภาษาไทย และบางทีก็ไปกันคนละทาง -__-"

1. น้ำแข็งละลายเยอะมาก คิดเป็นขนาด 2 เท่าของพื้นที่ประเทศกรีนแลนด์ > ละลาย
2 เท่าของพื้นที่ ซึ่งก็ละลายเท่ากับที่กรีนแลนด์ -__-"
2. กล้องสำรวจถ้ำพบ Projection ของทางน้ำใต้ผิวน้ำแข็ง > เห็นรูปทรงถ้ำอย่าง
ชัดเจนเพราะมีกล้องหลายตัว -__-"
3. Glacier ธารน้ำแข็ง > แม่น้ำน้ำแข็ง (ใครเขาใช้กัน ยังดีนะไม่เป็นแม่น้ำแข็ง -__-")
4. หน้าหนาวเหลือน้ำแข็งไม่พอที่จะอยู่รอดจนถึงฤดูหนาวในปีถัดไป > ไม่เหลือ
น้ำแข็งมากพอสำหรับฤดูหนาว....
5. Sharply cut > ลดลงเล็กน้อย -__-"
6. ไม่มีการเคลื่อนไหวของหมีที่ติดชิพไว้ > ความอดอยากของหมีขั้วโลก ไม่ใช่
ภาพเคลื่อนไหวอีกแล้ว -__-"

อะไรกันเนี่ยยยยยยยยยยยยยย T_____T

แล้วที่ผมดูโดยไม่มีคำบรรยายก็เลยไม่รู้ว่าผิด จะมีอีกเยอะขนาดไหน และเยาวชนไทย
เข้าใจอะไรผิดๆเพราะความชุ่ยมาขนาดไหนแล้ว ?

อยากขอร้องล่ะ ทำ Caption ภาษาอังกฤษมาเลยได้ไหม ผมจะได้เปิดเสียง Eng
แล้วอ่านเอา (คงไม่แก่กล้าพอจะฟังเสียง Eng ได้ตลอดรอดฝั่ง แถมกรอกลับก็ไม่ได้)
ถ้ากลัวลงทุนมากก็ทำเฉพาะช่องหลักๆ อย่าง Discover, Nat Geo ก่อนก็ได้....

ผมเห็นว่านี่เป็นปัญหาใหญ่นะ เพราะคุณโปรโมทรายการของคุณ จ้างสัญญา คุณากร
บอกว่ามาลงทุนติดสาระให้ลูกๆดูกันเถิด แต่บอกตรงๆว่าผมอายุปูนนี้บางทีผม
ยังดูสารคดีง่ายๆไม่รู้เรื่อง บางทีก็ได้เจอศัพท์แปลกๆ บ้างก็แปลแบบคำต่อคำ
เช่น "เราพบวัตถุแรกคือหมีขั้วโลก" งี้....

ผมว่าชาวหว้ากอแทบทุกคนก็ดูสารคดี ไม่ว่าจะทางทรูหรือทางช่องอื่นๆ และคง
มีความคาดหวังพอสมควรว่าจะได้รับข้อมูลที่ถูกต้อง....

ทรูครับ ลงทุนเถอะครับ ปรับปรุงรายการเถอะ ลงทุนครั้งนี้ทุ่มให้สุดตัว เพื่อเยาวชนไทย
(เฮ้ย โฆษณานี้โผล่ตอนผมกำลังพิมพ์บรรทัดนี้พอดี เฮี้ยนมาก)

จากคุณ : Tire Tracks Studio
เขียนเมื่อ : 7 มี.ค. 53 13:52:14

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com