Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

10 คำถาม : คุณฟรี้ก (freak) แค่ไหน?  

สำหรับคนที่รู้แล้วว่าผมเอาคำถามมาจากไหน ขอความกรุณาอุบไว้จนกว่าพระอาทิตย์จะตกดินนะครับ สำหรับศัพท์ทางการแพทย์บางคำถ้าผมแปลผิด ต้องขออภัยด้วยครับ จะเขียนภาษาอังกฤษกำกับไว้

1. (5 คะแนน) ปัจจัยใดที่ช่วยพัฒนาคุณภาพชีวิตของผู้หญิงอินเดียในชนบทมากที่สุด? (ถามปัจจัยที่ช่วยเหลือมากที่สุด)

A. รัฐบาลต่อต้าน dowry (เงินที่ผู้หญิงต้องเอาไปขอผู้ชายแต่งงาน) และ sex-selective abortion (จากความที่อยากได้ลูกชายมากกว่าลูกสาวนะครับ)
B. การแพร่หลายของเคเบิลทีวีและทีวีผ่านดาวเทียม
C. โครงการที่จ่ายเงินให้ผู้หญิงที่ไม่ทำแท้งกรณีรู้ว่าเป็นลูกสาว
D. ถุงยางอนามัยที่ผลิตขึ้นโดยเฉพาะสำหรับตลาดอินเดีย (สำหรับตัวเลือกนี้ต้องบอกนิดนึงว่าเมื่อก่อนผู้หญิงอินเดียมีอัตรา HIV/AIDS สูงมาก โรคติดต่อทางเพศสูงมาก และตั้งท้องแบบไม่ได้ตั้งใจสูงมาก เพราะถุงยางอนามัย malfunction เสียมากกว่า 15% เนื่องจาก 60% ของน้องชายคุณผู้ชายเล็กกว่าขนาดเมื่อเทียบกับขนาดถุงยางอนามัยของ WHO)

2. (3 คะแนน) สำหรับโสเภณีข้างถนนชิคาโกแล้วคุณคิดว่าคืนไหนทำกำไรดีที่สุด? (ถามคืนที่ most profitable นะครับ ไม่ใช่คืนที่ busiest)

A. วันเสาร์
B. วันจันทร์
C. วันพุธ
D. วันศุกร์

3. (5 คะแนน) คุณถูกส่งเข้าห้องฉุกเฉินด้วยอาการร้ายแรง และชะตากรรมของคุณขึ้นอยู่กับฝีมือของหมอที่จะถูกส่งมา คุณลักษณะ (characteristic) ใดที่ดูเหมือนจะไม่มีผลต่อทักษะของหมอ?

A. จบจากโรงเรียนแพทย์ดี ๆ (top-ranked school) และผ่านการฝึกงานในโรงพยาบาลชั้นเลิศ (prestigious hospital)
B. เป็นผู้หญิง
C. ได้รับการจัดอันดับสูง ๆ จากเพื่อนหมอด้วยกัน (peers)
D. จ่ายเงินมากกว่าในการดูแลรักษา

4. (3 คะแนน) มะเร็งอะไรที่การบำบัดด้วยเคมี (chemotherapy) ดูจะได้ผลดีที่สุด?

A. มะเร็งปอด
B. มะเร็งผิวหนัง melanoma
C. มะเร็งเม็ดเลือดขาว (leukemia)
D. มะเร็งตับอ่อน (pancreatic cancer)

5. (5 คะแนน) ครึ่งหนึ่งจากการลดอัตราการตายด้วยโรคหัวใจเป็นผลมาจาก ...

A. ยาราคาถูก
B. การทำบอลลูน (angioplasty)
C. การปลูกถ่ายอวัยวะ (grafts)
D. stent (ขดลวดเล็ก ๆ ที่ใส่เข้าไปในหลอดเลือดแดง ป้องกันการตีบซ้ำ)

6. (3 คะแนน) ถูกหรือผิด: ที่นั่งเด็ก (child car seat) ไม่ได้ช่วยป้องกันชีวิตของเด็ก ๆ ที่มีอายุตั้งแต่ 2 ปีขึ้นไปจากอุบัติเหตุทางรถยนต์ดีไปกว่าสายคาดแบบธรรมดา (seat belt)

7. (5 คะแนน) สิ่งที่ดีที่สุดที่คนหนึ่งสามารถทำได้เพื่อลดการปล่อยก๊าสเรือนกระจกคืออะไร?

A. ใช้รถยนต์ hybrid
B. กินแฮมเบอเกอร์ให้น้อยกว่าปกติสัปดาห์ละชิ้น
C. ซื้ออาหารทั้งหมดจากแหล่งท้องถิ่น (หมายถึงแหล่งผลิตนะครับ จะได้ลดการขนส่ง)

8. (3 คะแนน) ข้อใดมีประสิทธิภาพสูงสุดในการหยุดปรากฎการณ์เรือนกระจก?

A. รณรงค์สาธารณชนให้เห็นความจำเป็นของการลดการบริโภค
B. ข้อตกลง cap-and-trade การปล่อยคาร์บอน
C. การระเบิดของภูเขาไฟ
D. ปลูกต้นไม้เยอะ ๆ

9. (5 คะแนน) ในศตวรรษที่ 19 การติดเชื้อระหว่างการคลอด (puerperal fever) พรากชีวิตแม่และเด็กเป็นจำนวนมาก ซึ่งสาเหตุของมันถูกค้นพบในที่สุด นั่นคือ ...

A. กระโปรงชั้นในรัดเแน่นเกินไปตอนท้องอ่อน ๆ
B. อากาศใน ward ทำคลอดให้บริสุทธิ์
C. หมอไม่ระมัดระวังเรื่องสุขอนามัย
D. แม่มาถึงห้องทำคลอดเร็วเกินไป

10. (3 คะแนน) ข้อใดไม่ใช่ผลกระทบหลังเหตุการณ์ถล่ม World Trade Center และ Pentagon เมื่อ 11-9-2001?

A. การจราจรทางอากาศลดลงทำให้การแพร่ระบาดของไข้หวัดใหญ่ช้าลง
B. อาชญากรรมลดลงเพราะตำรวจเพิ่มมากขึ้นในวอชิงตัน ดีซี
C. ผลทางจิตวิทยาจากการโจมตีทำให้คนดื่มเหล้าน้อยลง นำไปสู่อุบัติเหตุจราจรลดลง
D. เพิ่มการรักษาความปลอดภัยชายแดนเป็นประโยชน์ต่อเกษตรกรชาวแคลิฟอเนียบางคนที่สามารถขายกัญชาได้มากขึ้น (เพราะการนำเข้าของชาวแม็กซิกันและชาวแคนนาดาลดลง) ทำให้มันกลายเป็นหนึ่งในพืชที่มีค่าสูงสุดของรัฐ

คะแนน
32-40: ฟรี้กขั้นยอดมนุษย์
25-31: ฟรี้ก
16-24: อยากฟรี้ก
1-15: หัวโบราณ (conventional wisdomer)

ป.ล. ผมได้เต็ม เพราะผมอ่านหนังสือจบก่อนมาทำโจทย์ชุดนี้ (ที่ใช้โปรโมตหนังสือ)

จากคุณ : ศล
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 53 15:09:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com