Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ญี่ปุ่นสร้างประเทศหลังโดนบอมหลังสงครามโลก ได้อย่างไรในเวลาแค่2ชั่วคน!?? เพราะอเมริกา หรือคนในประเทศ??  

อยากจะถามมานาแล้ว

วันก่อนดูข่าว เค้าบอกว่า หลังญี่ปุ่นโดนบอมไป..เพียง20ปี ก็มีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แล้ว
(ผมพึ่งรู้ว่าบ้านเรายังไม่มีโรงไฟฟ้าพลังนิวฯ??..เห็นคุยมาตั้งนานผมนึกว่ามีไปซักโรงสองโรงแล้วนะเนี่ย)

ด้านระบบเมือง อย่างระบบขนส่งมวลชล อย่างพวกรถไฟ ก็ก้าวเร็วมาก

หรือเพราะไม่ได้โดนบอมที่โตเกียว??
ระยะเวลาสั้นมาก... เค้ามีระบบยังไงครับ  ผมอยากรู้ว่าเค้าใช้ระบบไหน
ถึงสามารถพัฒนาได้เร็วขนาดนี้

เช่นว่า ผลิตของใช้เอง ปิดประเทศซ่อมแซมใหม่ยกประเทศ หรืออะไรราวๆนี้ไหม

หรือเป็นเพราะ...อ่อ..(จำชื่อไม่ได้แฮะ..) นายทหารอเมริกันที่ได้รับ
มอบหมายให้มาวางระบบ ประชาธิปไตยในญี่ปุ่น เป็นเพราะตาคนนี้หริอปล่าวครับ

เพราะถ้าว่าแล้ว ประชาชนญี่ปุ่นก็เรียกได้ว่าคนหนุ่มตายไปเป็นหมื่นๆแสนๆ
ในสนามรบ  ที่เเหลือ อาจมีเพียง เด็ก ผู้หญิง หรือคนแก่
เงินหรืองบประมาณ ก็พลานไปในสงครามไม่ใช่น้อยๆแล้ว
(หรือเค้ากั๊กคนเก่งๆไว้ เช่นคนเรียนได้เกรดดีๆก็เก็บตัวไว้เป็นนักวิจัย ใครเกรดต่ำกว่า 3.00 ก็ไปเป็นทหารไปรบ...อะไรแบบนี้ไหม)

ทั้งคนหรือเงินทุนผมเชื่อว่า ไม่น่ามีพอขนาดนั้น
เค้าเอากำลังที่ไหนมาพัฒนาประเทศครับ......

จากคุณ : NEKOmimi
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 53 19:57:28

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com