Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความรู้เรื่องรถไฟความเร็วสูง(เก็บข้อมูลThesis) ทำไมเส้นอีสานต้องไปที่หนองคายครับ!?{แตกประเด็นจาก X9175509}  

lสงสัยครับ   พอดีจะทำวิทยานิพนธ์ เรื่องเกี่ยวกับรถไฟเนี่ยแหละ

เกี่ยวกับออกแบบสถานนี(โครงการสมมุติ)   มันก็ต่อไปยังว่า จะตั้งสถานที่ไหน

แต่เดิมผมเอาที่ รางคู่ที่อุบล(เพราะใกล้บ้าน ดูสถานที่ได้ง่ายอ่ะนะ)
แต่ผมก็ลังเลอยู่ว่าถ้าทำสถานีรถไฟความเร็วสูงก็ดูจะดีกว่า
(มายุ่งกับการหาข้อมูลของรถไฟความเร้วสูง และการจัดการอีกละ - -*)

ง่ายๆคือ ต้องหาข้อมูลสนับสนุนการสร้างโครงการว่ามีความเป็นไปได้
ผมเลยว่า ถ้าเปลี่ยนโครงการ Thesisมาเป็น สถานนีรถไฟเร็สสูงที่หนองคาย
ผมเลยอยากรู้ว่าที่ หนองคาย มีศักยภาพอะไรที่ทำเป็นสถานีปลายทางของ
รฟ.เร็วสูง  เพื่อนผมบอกว่า สถานนีรถไฟเดิมของหนองคายก็ไม่ได้มีคนเยอะอะไร ขนาดจำเป็นต้องมีรถไฟเร็วสุง...

หรือ ต้องการต่อขยายไปต่อกับลาว-เวียดนาม??
แล้วจังหวัดอื่นไม่ได้หรอ!?

อย่างถ้าเส้นล่าง อุบล สุริน ศรีสะเกษ ก็ยังว่า มีประชากรเกินล้าน
แล้วช่วงเทศกาลคนก็กลับบ้านเส้นนี้กันเยอะด้วย
เรื่องต่อขยายมันก็เป็นไปได้ แต่ก็ต้องดูแผนพัฒนาของ ต่างประเทศเค้าด้วย
มุขดาหารได้ไหม!?  อุบลได้ไหม!?
เหตุไดจึงเลือกหนองคาย!?

อ่อและก็ขอสอบถามเพิ่มเติมเรื่อง ข้อมูลพวกรถไฟ ขนาด ความกว้าง
การจัดการสถานนี-จัดเก็บขบวน
ไม่ทราบว่าผมต้องไปหาข้อมูลที่ไหนได้มั่งหรอครับ
แล้วเรื่องนโยบายของรัฐ เรื่องการเพิ่มเส้นทางรถไฟเร็วสูงเนี่ย
สามารถ หารายละเอียด ได้จากไหนมั่งหรอครับ เบอร์สอบถาม เรือเว็บไซค์
หรือสถานที่ก็ได้ครับ

ปล.   คิดว่าทำสถานีรถไฟความเร้วสูงกับ สถานีรถไฟรางคู่ อันไหนน่าทำกว่ากันครับ
ปล.อย่าพึ่งด่ากันนะครับ อยากรบกวนหาความรู้จริงๆ.. ข้อมูลอื่นๆผมก็หา
เสริมๆอยู่นะครับ - -*

จากคุณ : NEKOmimi
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 53 10:52:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com